Thành phẩm SX thừa so với DDH

• Thread starter vhh
  • Ngày gửi
V

vhh

Trung cấp
9/8/05
54
0
6
TPHCM
Cty mình SX theo DDH , nhưng mình tính giá thành đích danh theo tùng mã SP. lúc nào SL SP SX cũng lớn hơn đơn đặt hàng. SL SX dư thưởng bao gồm là số SP hư + Huỷ (Sp tốt dư, nhưng vẫn phải huỷ) . Hiện nay mình hạch toán SP hư và huỷ vào 632, và mức này thường là 5% order. Mình không biết với mức này thuế hoặc kiểm toán có chấp nhận hay k? Các bạn cho ý kíên với

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@vhh, hình như công ty bạn làm hàng cho những thương hiệu sẵn có trên thị trường. Thường thì hàng dư như vậy bạn có thể đưa ra thị trường hoặc bán phế liệu theo dạng cắt bỏ nhãn mác không?
Vấn đề của bạn theo Mina thì bạn nên làm một công văn gửi cục thuế để có câu trả lời chính xác hơn.
Nếu bạn không làm công văn thì thường trong hợp đồng thỏa thuận giữa hai bên chắc chắn phải có điều khoản là hàng thừa buộc phải hủy thì bạn được tính chi phí hợp lý và thường những công ty sản xuất thường hay đăng ký mức tiêu hao % NVL với cơ quan thuế quản lý.
Chúc bạn thành công!

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Trường hợp của bạn thì cty của mình cũng đã có gặp rồi.

Nhưng trên hợp đồng bạn phải xác định rõ là hàng hư, thừa so với ĐĐH là sẽ bị hủy toàn bộ. Chi phí này sẽ được hạch toán vào 632. Dĩ nhiên là bên kiểm toán và cơ quan thuế đã chấp nhận.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA