Hỏi về chế độ kế toán đang áp dụng?

• Thread starter monkeyo0o
  • Ngày gửi
M

monkeyo0o

Guest
26/10/10
1
0
0
36
TP HCM
Có anh/chị nào đang công tác trong ngành có thể cho mình biết chế độ kế toán công ty hiện hành mà nhà nước ta đang áp dụng được không?Thank. Cho mình luôn định nghĩa ngắn ngọn chế độ kế toán là gì?gồm những quy định gì?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Có anh/chị nào đang công tác trong ngành có thể cho mình biết chế độ kế toán công ty hiện hành mà nhà nước ta đang áp dụng được không?Thank. Cho mình luôn định nghĩa ngắn ngọn chế độ kế toán là gì?gồm những quy định gì?

Bạn là thành viên, có thể tham khảo các bài đã tồn tại trên diễn đàn tại đây:

1.- Chế độ kế toán?

2.- Nội dung chế độ kế toán

Tùy theo loại hình doanh nghiệp, ngành nghề mà bạn áp dụng các chế độ kế toán

• Quyết định 99/2000/QĐ-BTC ngày 13/06/2000 của Bộ Tài Chính ban hành Về việc ban hành Chế độ kế toán công ty chứng khoán
  • Quyết định 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/03/2006 của Bộ Tài Chính Về việc ban hành chế độ kế toán doanh nghiệp
  • Quyết định 19/2006/QĐ-BTC ngày 30/03/2006 của Bộ Tài Chính Về việc ban hành chế độ kế toán hành chính sự nghiệp
  • Quyết định 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/09/2006 Về việc ban hành về “Chế độ Kế toán Doanh nghiệp nhỏ và vừa”
  • Quyết định 16/2007/QĐ-NHNN ngày18/04/2007 của Ngân Hàng Nhà Nước Việt Nam Về việc ban hành Chế độ báo cáo tài chính đối với các tổ chức tín dụng
  • Quyết định 120/2008/QĐ-BTC ngày 22/12/2008 của Bộ Tài Chính ban hành về việc Chế độ kế toán ngân sách nhà nước và họat động nghiệp vụ kho bạc nhà nước
  • Chế độ kế toán áp dụng cho các Hợp tác xã Nông nghiệp, Lâm nghiệp, Ngư nghiệp và Nghề muối (Gọi chung là Hợp tác xã Nông nghiệp, viết tắt là “HTX”) (Load Thông tư số 24/2010/TT-BTC ngày 23/02/2010 của Bộ Tài chính)

Các chế độ kế toán doanh nghiệp, gồm 4 phần:

1. Hệ thống tài khoản kế toán;
  2. Hệ thống báo cáo tài chính;
  3. Chế độ chứng từ kế toán;
  4. Chế độ sổ kế toán.

T

thao ph

Sơ cấp
Cảm ơn Bác Kế toán già gân
Cho em hỏi một chút là bác có Post lên dự thảo kế toán sửa đổi bổ sung đối với doanh nghiệp vừa và nhỏ nhưng theo e nghĩ thì chưa thành luật thực thi đúng ko ạ, vậy thì chưa được áp dụng đúng ko bác. Em mong sớm nhận được hồi âm của Bác, cảm ơn bác nhiều!
Kính thư: Tạ Phương Thảo

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
...............dự thảo kế toán sửa đổi bổ sung đối với doanh nghiệp vừa và nhỏ .............
Chưa ban hành chính thức đâu bạn, tuy nhiên trong dự thảo có nói đến sẽ được áp dụng từ ngày 01/01/2011. Do đó cứ chuẩn bị tinh thần đi là vừa.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Cảm ơn Bác Kế toán già gân
Cho em hỏi một chút là bác có Post lên dự thảo kế toán sửa đổi bổ sung đối với doanh nghiệp vừa và nhỏ nhưng theo e nghĩ thì chưa thành luật thực thi đúng ko ạ, vậy thì chưa được áp dụng đúng ko bác. Em mong sớm nhận được hồi âm của Bác, cảm ơn bác nhiều!
Kính thư: Tạ Phương Thảo

Dự thảo đã có, thông tư chỉ là sớm hay muộn. Hiện tại các doanh nghiệp đang thực hiện chế độ kế toán theo quyết định 48 sẽ chỉ sửa đổi, bổ sung khi có thông tư ban hành chính thức. (QĐ 48 không thay đổi theo thông tư 244/2010/TT-BTC)

T
Các anh chị cho em hỏi 1 vấn đề liên quan đến chế độ kế toán áp dụng nhé! Cty em lúc mới thành lập có Biên Bản làm việc với cơ quan thuế áp dụng chế độ kế toán theo QĐ48 ngày 04/09/2006, nhưng các bcáo tài chính sau đó thì áp dụng chế độ kế toán theo QĐ15 ngày 20/03/2006, vậy không biết có sao không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA