Tiền đặt cọc thuê văn phòng

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Công ty mình mới thành lập từ đầu năm, trong thời gian đầu chuẩn bị thành lập nên chưa có tiền mặt chi trả mọi thứ, giám đốc bỏ tiền túi ra (người được cử làm đại diện quản lý doanh nghiệp vốn nước ngoài) chi trả mua săm và thuê văn phòng. Trong hợp đồng thuê văn phòng có đưa ra một khoản tiền đặt cọc bằng 2 tháng tiền nhà, hết hợp đồng thì bên cho thuê hoàn trả.
Mình hạch toán: Nợ TK144/ Có TK331 (treo trên công nợ cho giám đốc)
Vài tháng sau có tiền để chi trả (tiền công ty)
Hạch toán: Nợ TK331/ Có TK111
Mình không chắc nghiệp vụ này lắm vì mình dùng phần mềm MISA thì công việc hạch toán này thể hiện trên báo cáo lưu chuyển tiền tệ nhảy vào vị trí Mã số không thể hiện đúng bản chất nghiệp vụ.
Các bạn tham vấn giúp mình xem mình hạch toán như vậy đã đúng chưa.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Lê Thu Trang nói:
Chào các bạn!
Công ty mình mới thành lập từ đầu năm, trong thời gian đầu chuẩn bị thành lập nên chưa có tiền mặt chi trả mọi thứ, giám đốc bỏ tiền túi ra (người được cử làm đại diện quản lý doanh nghiệp vốn nước ngoài) chi trả mua săm và thuê văn phòng. Trong hợp đồng thuê văn phòng có đưa ra một khoản tiền đặt cọc bằng 2 tháng tiền nhà, hết hợp đồng thì bên cho thuê hoàn trả.
Mình hạch toán: Nợ TK144/ Có TK331 (treo trên công nợ cho giám đốc)
Vài tháng sau có tiền để chi trả (tiền công ty)
Hạch toán: Nợ TK331/ Có TK111
Mình không chắc nghiệp vụ này lắm vì mình dùng phần mềm MISA thì công việc hạch toán này thể hiện trên báo cáo lưu chuyển tiền tệ nhảy vào vị trí Mã số không thể hiện đúng bản chất nghiệp vụ.
Các bạn tham vấn giúp mình xem mình hạch toán như vậy đã đúng chưa.
Bạn hạch toán vào Có 338 ấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA