Sổ quỹ tiền mặt với số dư cuối tháng là âm

• Thread starter ngale
  • Ngày gửi
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chi phí bất hợp lý mà vẫn chi ra? Vậy thì phải bạn phải bổ sung chứng từ hợp lệ hoặc bỏ thêm tiền vào két thì qũy mới cân đối được.

ngoclan nói:
ngược lại, tiền mặt trong sổ quỹ quá nhiều thì làm sao đây?trong khi đó thực tế có nhiều khoản chi bất hợp lý, mình nên cân đối thế noà? các bạn giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

newflower

Guest
25/10/05
26
0
0
TP.HCM
Trời, cty vốn 5tỷ mà sao sd đầu kỳ có 80tr vậy bạn? Cty mới thành lập thì đầu tiên làm phiếu thu tiền góp vốn của các thành viên. Khi thành lập cty phải có "thông báo góp đủ vốn", cty bạn đã thông báo góp đủ vốn mà chưa có các phiếu thu này là không đúng à nha. Cty bạn đăng ký 5tỷ, giả sử góp bằng TSCĐ là 2tỷ thì phần tiền mặt phải là 3tỷ. Nếu bạn lập đủ các phiếu thu này thì cho xếp chi thoải mái cũng chắc không âm quỹ đâu. Sau khi bạn làm xong các phiếu thu này thì sd đầu đúng 5tỷ như xếp nói rồi :)

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
ngoclan nói:
ngược lại, tiền mặt trong sổ quỹ quá nhiều thì làm sao đây?trong khi đó thực tế có nhiều khoản chi bất hợp lý, mình nên cân đối thế noà? các bạn giúp mình với
Quan trọng là tiền mặt trên sổ quỹ và thực tế có khớp nhau không? có kiểm kê tiền tồn quỹ cuối kỳ k? Nếu không thì bạn tìm nguyên nhân và xử lý chênh lệch.

Thông thường các đơn vị nhỏ,
a/giám đốc hoặc vợ giám đốc là thủ quỹ do đó số quỹ tiền mặt chẳng cần đối chiếu với thực tế. Các chi phí không có hóa đơn theo dõi sheet riêng.

b/Khi có giấy phép kinh doanh là hạch toán ngay Nợ 111/ Có 411

Từ hai điều trên lâu ngày dẫn đến số quỹ chẳng có ý nghĩa gì. Và chuyển dần sang làm kế toán mà chẳng biết gì thực tế, Làm kế toán chỉ để đối phó.

Quay trở lại câu hỏi của bạn. Có 2 phương hướng đế sổ quỹ và và thũ quỹ khớp với nhau.
1/ Chủ doanh nghiệp chấp nhận đưa tiền vào đúng theo sổ sách (coi như những chi phí k có hóa đơn, chứng từ trước đó k xảy ra)
2/ Chốt số dư tại thời điểm này lại, Kiểm tra số quỹ thực tế với sổ quỹ tiền mặt là bao nhiêu? sau đó chốt số chênh lệch đó. và từ đây tất cả các chi phí đều phải ghi nhận (số phát sinh hàng tháng kế từ đây luôn đúng.

T

Tunghoa

Guest
9/11/05
22
0
0
No where
Cho toi cung trong tinh trang cua ban day, dang lam so sach tu dung thay quy tien mat bi am, cha biet lam the nao. Toi lat lai so sach cua cai nguoi truoc day lam ke toan o cong ty toi thi thay nguoi ta co ghi nghiep vu nhu sau: Noi dung : Thu tien hang, No 111/ Co 131, day chi la nghiep vu tren danh nghia thoi, chu thuc ra thi minh cha co chung tu thu tien hang o dau ca nhung ma co le day la giai phap de bien quy tien mat tu (-) sang (+). Toi thay nguoi ta lam the thi toi cung lam dai thoi, chu chang biet lam the nao, vi quy tien mat ko the am duoc.

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Theo mình nghĩ thì tình hình o Cty Ngale là như thế này (hầu hết ở các công ty người nhà, bạn bè mới thành lập):
- Vốn kinh doanh 5tỷ: toàn bộ bằng tiền mặt, TSCĐ không (hoặc có thì rất nhỏ 100 triệu là cung).
- Văn phòng đi thuê, ô tô đi thuê (để hạch toán các CP liên quan, ô tô của sếp, không thể không dùng)
- Sếp không để ý đến số tiền trong két và sổ quỹ có khớp hay không đâu, vì toàn bộ chi phí phát sinh, do sếp trả, thủ quỹ đương nhiên là người nhà.
- Kế toán chỉ là người được thuê về để đối phó với thuế, thông kê, ... tức là làm thế nào thì làm, miễn là khi cần sổ sách đúng luật, khồng vi phạm là được, chỉ cần trình bày rõ ràng, cụt hể, sếp đồng ý và ký ngay các giấy tờ thôi (không biết sép của bạn có dễ bảo thế không??"
Thế nên tình trạng kế toán gạp phải là:
- làm thế nào để tông khứ được số tiền 5 tỷ kia đi??? vì nếu để 5 ty tiền mặt mà công ty cứ lỗ hoài, cứ đi rút tiền ở ngân hàng (5:10 triệu đồng) về quỹ tiền mặt thì vô lý lắm. Rồi có khi lại phải đi vay tiền ở ngân ahngf, or tiền mặt(nếu cần chi 1 khảon lớn cho công việc) kế toán không thể không ghi sổ được,......
- Nếu có tiền về công ty, không đến lượt kế toán biết đâu, nhất là khi khách hàng thanh toán bằng tiền mặt. chỉ đến khi viết hoá đơn đầu ra kế toán mới ngỡ ngàng hoá ra có doanh thu.
- ........

T

Tunghoa

Guest
9/11/05
22
0
0
No where
Giúp mình với, mình đang ở trong đúng tình trạnh của bạn VanChau đây, xin mọi người có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp mình làm sao để sổ quỹ tiền mặt khỏi âm đây, chỗ mình hầu như tháng nào cũng chi nhiều hơn thu, lỗ chổng vó nhưng mà vẫn cứ làm hihi. Mình xin các cao thủ kế toán chỉ giúp mình cách làm cho sổ tiền mặt thành dương đi, hiện nay mình dùng theo cách khách hàng đặt tiền trước 131 để làm cho sổ tiền mặt dương nhưng nghĩ lại thấy ko hợp lý lắm vì số tiền khách hàng đặt còn lớn hơn cả trong đơn đặt hàng, vô lý quá, bó tay luôn, xin các bác chỉ giúp em với, em đang cần gấp, cuối năm rồi cần phải điều chỉnh sổ sách để quyết toán.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Thực ra thì trường hợp này là chuyện thường ngày ở huyện đối vơi các công ty của VN, nhất là các công ty trách nhiệm hữu hạn có thành viên góp vốn là người trong một nhà. Thường thì phải có thời hạn để góp cho đủ vốn pháp định và SQTM cũng phải theo dõi khoản thu này thì mới biết được số tiền trong quỹ còn bao nhiêu ( tất nhiên là trên sổ sách), còn thực tế thì có trời mới biết thực tế các ông bà giám đốc có bao nhiêu tiền để bôi trơn hoạt động của doanh nghiệp mình. Trường hợp của ngale cũng cần phải nói lại với giám đốc về chuyện này. Dùng TK 141 và 138 chỉ là giải pháp tình thế để cứu người ta thôi, nhưng sau đó người ta dùng chính chiêu đó để lật lại mình là trở tay không kịp đâu. Vì tiền người ta giữ có cho mình biết là bao nhiêu đâu mà làm như vây.

L

luong anh tu

Guest
9/12/05
22
0
1
tphcm
ngale ah.theo qui định thì gpddk của bạn đăng ký bao nhiêu vốn thì phải đảm bảo là các thanh viên đã góp đủ vốn rồi.vì vậy trên sổ se phải thể hiện số tiền này bằng tài sản hoặc tiền mặt.bạn cứ phản ảnh vào sổ quỹ nếu như không có tà sản nào khác.khong ai kiểm tra số thực tế này đâu(theo kinh nghiệm là như vậy vì đã nhiều lần gặp thuế không thấy hỏi đến)

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Việc này phải giải quyết bắt đầu từ nguyên nhân làm cho sổ tiền mặt âm. Nếu không có thu làm sao có chi. Vậy có lẽ chúng ta bắt đầu quản lý lại các khoản thu và chi xem có khoản nào không hợp lý hay không được duyệt mà vẫn chi hay không. Nên tách những khoản tạm ứng riêng ra nếu chưa có căn cứ thanh toán tạm ứng. Những khoản vay của nhân viên với tính chất vay cá nhân cũng nên theo dõi riêng ( không nên chi thẳng trong sổ tiền mặt ). Hạn chế những khoản chi không hợp lý thì chắc chắn sổ tiền mặt sẽ không có trường hợp dư Có.

T

thepinklife

Guest
7/12/05
13
0
0
46
Hành tinh đỏ
Tunghoa nói:
Giúp mình với, mình đang ở trong đúng tình trạnh của bạn VanChau đây, xin mọi người có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp mình làm sao để sổ quỹ tiền mặt khỏi âm đây, chỗ mình hầu như tháng nào cũng chi nhiều hơn thu, lỗ chổng vó nhưng mà vẫn cứ làm hihi. Mình xin các cao thủ kế toán chỉ giúp mình cách làm cho sổ tiền mặt thành dương đi, hiện nay mình dùng theo cách khách hàng đặt tiền trước 131 để làm cho sổ tiền mặt dương nhưng nghĩ lại thấy ko hợp lý lắm vì số tiền khách hàng đặt còn lớn hơn cả trong đơn đặt hàng, vô lý quá, bó tay luôn, xin các bác chỉ giúp em với, em đang cần gấp, cuối năm rồi cần phải điều chỉnh sổ sách để quyết toán.
Đúng là trường hợp của bạn thường gặp rất nhiều ở các Công ty TNHH mà các thành viên là người trong gia đình. Bởi vậy là kế toán bạn phải nắm rõ các nguyên tắc hạch toán các tài khoản để số dư tồn tại hợp lý và đúng. Khi hạch toán bạn cần theo dõi đừng để kết sổ thấy bị âm rồi báo thì hơi muộn. bạn phải thông báo hoặc giải trình cho người quản lý của bạn, cụ thể là giám đốc (cho chắc ăn) để ông ấy biết và tìm phương hướng giải quyết. Nếu ông ta không biết thì bạn tự đề xuất các cách như : làm hồ sơ vay vốn của thành viên nào đó để có tiền mặt mà chi, hoặc treo nợ các hoá đơn nào đó có thể được...còn cách dùng tiền hàng đặt trước (TK 131) thì hợp lý hoá những con số vừa phải thôi (chứ đừng để phát sinh đến con số phải bó tay như bạn) và trên các chứng từ có liên quan cần có chữ ký của Giám đốc (nếu không, sau này có việc gì mọi trách nhiệm đều đổ cho kế toán thì khốn...đốn). Chúc bạn mau sớm thoát khỏi tình trạng không mấy là vui như trên...!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA