Hóa đơn do nước ngoài phát hành

• Thread starter nguyennam78
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nguyennam78

Guest
28/12/04
15
0
0
45
Ha Noi
Bên mình thuê container của 1 công ty Sing co hợp đồng đàng hoàng. Tuy nhiên, khi bên Sinh yêu cầu thanh toán thì chỉ đưa ra 1 bảng kê số lượng container bên mình đã thuê, thời gian, đơn giá và tổng chi phí. Các con số này được in trên giấy có letter head của công ty bên Sing mà không có chữ ký.
Mình muốn hỏi như vậy thì ngân hàng có chấp nhận chuyển tiền không và thuế có chấp nhận không??? Kinh nghiệm của các bạn trong trường hợp này như thế nào?? Cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Ðề: Hóa đơn do nước ngoài phát hành

Vấn đề này bạn nên hỏi thẳng ngân hàng mà bạn thanh tóan qua. Theo như Mina nghĩ thì bên đó phải phát hành hóa đơn (Invoice) cho bạn thì bạn mới thanh tóan được. Invoice có head letter cũng không có vấn đề gì.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội

nguyennam78 nói:
Bên mình thuê container của 1 công ty Sing co hợp đồng đàng hoàng. Tuy nhiên, khi bên Sinh yêu cầu thanh toán thì chỉ đưa ra 1 bảng kê số lượng container bên mình đã thuê, thời gian, đơn giá và tổng chi phí. Các con số này được in trên giấy có letter head của công ty bên Sing mà không có chữ ký.
Mình muốn hỏi như vậy thì ngân hàng có chấp nhận chuyển tiền không và thuế có chấp nhận không??? Kinh nghiệm của các bạn trong trường hợp này như thế nào?? Cám ơn.
Vấn đề của bạn rất đơn giản, có hợp đồng rồi thì bạn chỉ cần bổ sung thêm cái giấy tờ chứng minh là dịch vụ đó có thực hiện là được. Tuy nhiên là bạn phải lưu ý là công ty bên Sing kia sẽ phải nộp thuế nhà thầu theo quy định.

C

Chiên da xốp

Cao cấp

bạn phải đề nghị bên Sing phát hành invoice (và có chữ ký), bạn mới thanh toán được. Còn việc bên Sing có đóng thuế nhà thầu hay không thì liên quan đến dịch vụ đó thực hiện ở đâu ; nếu bạn thuê container tại Sing thì dịch vụ đó thực hiện ngoài lãnh thổ VN, bên Sing không phải đóng thuế nhà thầu.

N

nguyennam78

Guest
28/12/04
15
0
0
45
Ha Noi

Chiên da xốp nói:
bạn phải đề nghị bên Sing phát hành invoice (và có chữ ký), bạn mới thanh toán được. Còn việc bên Sing có đóng thuế nhà thầu hay không thì liên quan đến dịch vụ đó thực hiện ở đâu ; nếu bạn thuê container tại Sing thì dịch vụ đó thực hiện ngoài lãnh thổ VN, bên Sing không phải đóng thuế nhà thầu.

Mình cũng đã hỏi lại. Bên cho thuê container là GESACO. Bảng kê (và cũng có thể coi là invoice) hoàn toàn không có chữ ký và do GESACO Anh (UK) phát hành. Mình đã yêu cầu ít nhất cần có chữ ký thì GESACO nói rằng hệ thống toàn cầu của nó chỉ có thế thôi. Mình cũng biết rằng chắc trên 80% rằng những doanh nghiệp khác tại VN có thuê container của GESACO cũng chỉ được phát hành bảng kê/invoice không có chữ ký như vậy
Về thuế nhà thầu mình cũng cho rằng dịch vụ được cung cấp ngoài lãnh thổ VN nên bên GESACO chỉ chịu thuế theo quy định của Sing thôi, chẳng liên quan gì đến VN cả. Tuy nhiên, mình cũng sẽ kiểm tra lại xem.

Chuối như vậy nên mò lên đây hỏi các bạn. Không hiểu ai còn có kinh nghiệm nào liên quan không nhỉ???

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA