Phụ cấp làm đêm

• Thread starter vvansang
  • Ngày gửi
V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
Xin chào mọi người !
Cho tôi hỏi: "Có văn bản mới nào về chế độ Phụ cấp làm đêm chưa (đối với DNNN)? Và để tăng thu nhập cho NV bảo vệ thì ngoài LCB, PC làm đêm thì có chế độ (PC, hỗ trợ ...) nào khác nữa ko?"
Xin cảm ơn mọi nguời.
Nhờ anh Vivavina quan tâm giúp đỡ

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Liên quan tới phụ cấp làm đêm có Thông tư số 18/LĐTBXH-TT ngày 02/06/1993 Hướng dẫn thực hiện chế độ trả lương làm thêm giờ và phụ cấp làm đêm.

Bạn có thể tham khảo văn bản tại đây:

Đính kèm

• Thong tu 18-LDTBXH-TT.zip
    3.5 KB · Lượt xem: 373
V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
Nguyen Tu Anh nói:
Liên quan tới phụ cấp làm đêm có Thông tư số 18/LĐTBXH-TT ngày 02/06/1993 Hướng dẫn thực hiện chế độ trả lường làm thêm giờ và phụ cấp làm đêm.
Cảm ơn Tú Anh.
Hiện tại mình cũng đang áp dụng TT này, ý mình hỏi đã có TT nào (đ/v DNNN)mới hơn chưa? (vì đã có TT 08/2005/TTLT-BV-BTC về lv vào ban đêm, TG đ/v CB,CC,VC, LLVT).
Xin cảm ơn.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
vvansang nói:
Cảm ơn Tú Anh.
Hiện tại mình cũng đang áp dụng TT này, ý mình hỏi đã có TT nào (đ/v DNNN)mới hơn chưa? (vì đã có TT 08/2005/TTLT-BV-BTC về lv vào ban đêm, TG đ/v CB,CC,VC, LLVT).
Xin cảm ơn.
Nếu mà có thông tư mới thì bạn áp dụng theo thông tư mới đi

V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
PHIHUNGVN nói:
Nếu mà có thông tư mới thì bạn áp dụng theo thông tư mới đi
Mình vẫn đang phân vân ko biết DNNN thì có đc áp dụng TT mới này ko?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn phải xem "Phạm vi và đối tượng áp dụng" ở ngay trang đầu của Thông tư liên tịch số 08/2005/TTLT-BNV-BTC:

1. Phạm vi và đối tượng áp dụng:

a) Cán bộ, công chức (kể cả công chức dự bị), viên chức, những người đang trong thời gian tập sự, thử việc và lao động hợp đồng đã được xếp lương theo bảng lương do Nhà nước quy định làm việc trong các cơ quan nhà nước và các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước được cấp có thẩm quyền quyết định thành lập.

b) Cán bộ chuyên trách và công chức ở xã, phường, thị trấn.

c) Cán bộ, công chức, viên chức thuộc biên chế nhà nước và hưởng lương theo bảng lương do Nhà nước quy định được cử đến làm việc tại các hội, các tổ chức phi Chính phủ, các dự án và các cơ quan, tổ chức quốc tế đặt tại Việt Nam.

2. Đối với cán bộ, công chức, viên chức thực hiện chế độ trực 12 giờ/24 giờ hoặc 24 giờ/24 giờ có hướng dẫn riêng.

3. Đối tượng không áp dụng:

a) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, chiến sĩ trong các cơ quan, đơn vị thuộc quân đội nhân dân và công an nhân dân.

b) Người làm công tác cơ yếu trong tổ chức cơ yếu.

Rồi đặt vào trường hợp của DN mình.

V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
xin chào các anh chị!
Rất mong các anh chị góp thêm chủ ý của mình về đề tài này.
Xin cảm ơn nhiều

S

suikyo

Guest
8/9/04
33
0
0
Ha Noi
Dear vvansang
Em đã đọc TT18, rõ ràng nó không đủ để thực hiện Luật Lao Động đã được sửa đổi năm 2002. Rất tiếc em không có TT08 nên em không biết cụ thể nội dung của TT08 như thế nào. Nhưng theo em nếu TT08 ra đời thay thế hay sửa đổi TT18 thì rõ ràng vvansang phải theo TT08 rồi.

Một vấn đề nữa mà em rất mong có được ý kiến đóng góp chia sẻ của các anh chị và các bậc tiền bối trong nghề kế toán.
Theo những tài liệu em tìm hiểu cho đến bây giờ thì không có một thông tư hay nghị định, quy định cụ thể nào liên quan đến tiền lương (trừ quy định về tiền lương tối thiểu) và các chế độ liên quan bắt buộc áp dụng cho doanh nghiệp nước ngoài (DNNN). Cái duy nhất mà DNNN phải bám theo để xây dựng được quy chế riêng cho mình đó là Luật lao động và điều lệ BHXH cùng các văn bản đi theo (nếu có) giải thích cho nó mà thôi. Tất cả những gì còn lại (ví dụ như TT18 ở trên) cũng chỉ là để tham khảo mà thôi. DNNN có thể xây dựng một quy chế riêng cho mình miễn sao không trái Luật Lao Động là được.

Không biết em hiểu như vậy có đúng không? Kính mong các anh chị cho ý kiến hoặc nếu anh chị có tài liệu liên quan (phải áp dụng trực tiếp cho DNNN) có thể cho em xin được không? Em cảm ơn các anh chị nhiều.

Em Suikyo

V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
suikyo nói:
Dear vvansang
Em đã đọc TT18, rõ ràng nó không đủ để thực hiện Luật Lao Động đã được sửa đổi năm 2002. Rất tiếc em không có TT08 nên em không biết cụ thể nội dung của TT08 như thế nào. Nhưng theo em nếu TT08 ra đời thay thế hay sửa đổi TT18 thì rõ ràng vvansang phải theo TT08 rồi.
Minh là DN Nhà nước, chứ ko fải DN nước ngoài và TT 08/2005/TTLT-BNV-BTC là Thông tư liên tịch của bộ nội vụ, bộ tài chính.
Rất mong mọi nguời đóng góp chủ ý của mình.
Xin cảm ơn.
VVS

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu đối tượng áp dụng của Thông tư 08/2005/TTLT-BNV-BTC không phải là đối tượng áp dụng của DN bạn thì bạn hãy làm theo hướng dẫn của Thông tư số 18/LĐTBXH-TT.

Anh PHIHUNGVN cho thêm lời xác nhận để bạn ý yên tâm đi!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
suikyo nói:
Dear vvansang

Một vấn đề nữa mà em rất mong có được ý kiến đóng góp chia sẻ của các anh chị và các bậc tiền bối trong nghề kế toán.
Theo những tài liệu em tìm hiểu cho đến bây giờ thì không có một thông tư hay nghị định, quy định cụ thể nào liên quan đến tiền lương (trừ quy định về tiền lương tối thiểu) và các chế độ liên quan bắt buộc áp dụng cho doanh nghiệp nước ngoài (DNNN). Cái duy nhất mà DNNN phải bám theo để xây dựng được quy chế riêng cho mình đó là Luật lao động và điều lệ BHXH cùng các văn bản đi theo (nếu có) giải thích cho nó mà thôi. Tất cả những gì còn lại (ví dụ như TT18 ở trên) cũng chỉ là để tham khảo mà thôi. DNNN có thể xây dựng một quy chế riêng cho mình miễn sao không trái Luật Lao Động là được.

Không biết em hiểu như vậy có đúng không? Kính mong các anh chị cho ý kiến hoặc nếu anh chị có tài liệu liên quan (phải áp dụng trực tiếp cho DNNN) có thể cho em xin được không? Em cảm ơn các anh chị nhiều.

Em Suikyo
Em hiểu như thế là đúng đấy, Nhà nước chỉ khống chế mức lương tối thiểu thôi còn luôn để mở rộng để tạo điều kiện nâng cao thu nhập cho người lao động. Người lao động nào có thu nhập cao đã có thuês thu nhập cá nhân điều chỉnh.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
vvansang nói:
Minh là DN Nhà nước, chứ ko fải DN nước ngoài và TT 08/2005/TTLT-BNV-BTC là Thông tư liên tịch của bộ nội vụ, bộ tài chính.
Rất mong mọi nguời đóng góp chủ ý của mình.
Xin cảm ơn.
VVS
To VVS nếu thông tư không nói đến đối tượng điều chỉnh là đối thượng thuộc doanh nghiệp nhà nước thì bạn cứ thực hiện theo qui định hiện hành thôi. Không có gì phải lăn tăn cả.
Sáng thứ 2 tôi sẽ xác nhận chính xác thông tư bạn cần áp dụng.

S

suikyo

Guest
8/9/04
33
0
0
Ha Noi
To anh Phihungvn,
Em cảm ơn anh ạ. Từ bây giờ em có thể yên tâm được rồi.
Hiện bác Tổng Giám Đốc mới ở công ty em đang tiến hành xây dựng lại quy chế tiền lương của công ty. Bác có hỏi em về những quy định liên quan đến quy định về lương áp dụng cho DNNN. Và vì em đã không thể đi tìm được những gì mình muốn nên mới hỏi như vậy.

Em rất muốn tham khảo xem các công ty nước ngoài xây dựng quy chế lương như thế nào. Anh có thể giúp em được không?

Em biết trong thư viện WKT, anh Sùn có upload lên một số quy chế chị nhungpt59 gửi, nhưng em không thể vào được thư viện. Anh oi, làm thế nào để vào được thư viện ạ? Anh bảo em cách được không?
Em cảm ơn anh phihung.

Em suikyo!

V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
Cảm ơn

PHIHUNGVN nói:
To VVS nếu thông tư không nói đến đối tượng điều chỉnh là đối thượng thuộc doanh nghiệp nhà nước thì bạn cứ thực hiện theo qui định hiện hành thôi. Không có gì phải lăn tăn cả.
Sáng thứ 2 tôi sẽ xác nhận chính xác thông tư bạn cần áp dụng.
Cảm ơn anh Phi Hùng rất nhiều.
Mong đợi ngậm ngùi.
VVS

V

vvansang

Guest
21/4/05
29
0
0
45
Danang
Sáng thứ 2 tôi sẽ xác nhận chính xác thông tư bạn cần áp dụng
Anh PHIHUNGVN hứa sáng thứ 2 trả lời xác nhận, mà sao em chờ hoài không thấy vậy?
Mong đợi ngậm ngùi.
Cảm ơn PHIHUNGVN trước nha.
VVS

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA