Khi góp vốn bằng TSCĐ thì có cần chuyển đổi tên không

• Thread starter tam936
  • Ngày gửi
P

plt9791

Sơ cấp
6/3/11
5
0
0
TPHCM
Ô tô lại thuộc loại tài sản phải đăng ký quyền sở hữu. Do đó mình thuộc vào trường hợp b) của văn bản.

Cám ơn bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthithethuong

Sơ cấp
13/11/09
5
0
0
đà nẵng
Trước đây mình củng hỏi câu hỏi như bạn. sau đó mình đc nhiều người tư vấn và đã làm như sau: Phải làm biên bản góp vốn bình thường, sau đó chuyển đổi chủ sở hữu từ cá nhân sang Cty. Như vậy bạn mói trích khấu hao TS đó đc đồng thời có thể đưa CP nhiên liệu vao CP SXKD dc. Còn giá trị ghi trong biên bản là giá trị còn lại của TSCĐ theo sự đánh giá lại của hội đồng thẩm định giá. (cái này củng tuỳ từng DN, đối với DN mình trước đây có thuê bên trung tâm thẩm định giá ký xác nhận hồ sơ thẩm định này để cho đủ pháp lý). Chúc thanh công

cảm ơn bạn đã giúp đỡ, cho minh hỏi nếu không đổi chủ sở hữu sang tên công ty mà chỉ làm biên bản góp vốn thì có thể đưa cp nhiên liệu vào cp sxkd được không?
ban có mẫu biên bản góp vốn, bien bản giao nhận tài sản, định giá tài sản, điều chuyển tài sản cho mình xin với, Email: 3cuncon@gmail.com
cảm ơn trứoc nhé

Sửa lần cuối:
T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
cảm ơn bạn đã giúp đỡ, cho minh hỏi nếu không đổi chủ sở hữu sang tên công ty mà chỉ làm biên bản góp vốn thì có thể đưa cp nhiên liệu vào cp sxkd được không?
ban có mẫu biên bản góp vốn, bien bản giao nhận tài sản, định giá tài sản, điều chuyển tài sản cho mình xin với, Email: 3cuncon@gmail.com
cảm ơn trứoc nhé

Ko đổi tên thì làm biên bản góp vốn mà làm gì và như thế thì coi như Cty bạn chưa có TS đó mà. Nếu như vậy muốn đưa nhiên liệu vào CP thì bạn làm Hợp đồng Cty thuê của cá nhân đi (giá thấp vài triệu đ/tháng) củng đc sau đó vác hợ đồng đó ra cơ quan thuế mua hoá đơn bán lẽ về thì đc đưa nhiên liệu vào vô tư (theo định mức) ngay

N

nguyenthithethuong

Sơ cấp
13/11/09
5
0
0
đà nẵng
Ko đổi tên thì làm biên bản góp vốn mà làm gì và như thế thì coi như Cty bạn chưa có TS đó mà. Nếu như vậy muốn đưa nhiên liệu vào CP thì bạn làm Hợp đồng Cty thuê của cá nhân đi (giá thấp vài triệu đ/tháng) củng đc sau đó vác hợ đồng đó ra cơ quan thuế mua hoá đơn bán lẽ về thì đc đưa nhiên liệu vào vô tư (theo định mức) ngay
cảm ơn bạn mình sẽ tìm hiểu thêm

N

nguyenthithethuong

Sơ cấp
13/11/09
5
0
0
đà nẵng
cảm ơn trứoc nhé

bạn có 4 mẫu biên bản trên cho mình xin với. đang cần gấp, gởi qua mail giúp mình, cảm ơn nhiều

T

thuymai2010

Guest
19/7/12
1
0
0
41
Ha Noi
Ðề: Khi góp vốn bằng TSCĐ thì có cần chuyển đổi tên không

E chao anh hiepnt1974, e cung dang bi vuong nhu ban plt9791, Cty e la TNHH 2 thanh vien da di vao hoat dong dc 5 thang va nghanh nghe chinh la van chuyen hanh khach duong bo hay noi cach cu the hon la cho thue xe co nguoi lai de van tai hanh khach... Co mot thanh vien gop von bang oto, nhung luc lam thu tuc thanh lap doanh nghiep lai khong ghi la gop von bang tai san la oto. Gio e muon hop thuc hoa cac chi phi nhu xang xe, ve cau duong.... Ma cty chu yeu chi co nhung chi phi nay thi e phai lam nhu the nao ah. Hien tai cty kinh doanh nghanh nghe van tai la chu yeu ma ko co xe thi cung vo ly, ma muon cho chiec xe nay la tai san cua cty thi e co the de la tai san khong phai dang ky quyen so huu ko ah hay bat buoc phai dang ky quyen so huu. Tks

Thông báo từ diễn đàn: Bạn vui lòng gõ tiếng Việt có dấu. Bài viết không dấu sẽ bị xóa theo qui định của diễn đàn.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Nếu góp vốn bằng TS là ô tô thì phải chuyển từ tên cá nhân sang tên công ty và ko phải đóng phí trước bạ chỉ mất lệ phí đăng ký, Tuy nhiên công ty đã đi vào hoạt động đc 5 tháng thì đã hết thời gian góp vốn theo qui định chưa? nếu chưa thì vẫn dc đó

N

NhungToan

Guest

Chào các bạn ! Thấy các bạn bàn luận sôi nổi quá mình cũng có một vấn đề muốn các bạn chỉ giáo. Cty mình là cty 2 TV, một TV trong cty có góp vốn một chiếc ô tô, vậy để chiếc ô tô là TS của cty, được khấu hao và tính tiền xăng xe, sửa chữa đưa vào chi phí thì phải làm thủ tục chuyển sang tên cty à, chuyển đổi như vậy có phải nộp lệ phí trước bạ ko? Tất cả TS góp vốn của 2TV vì đều là đồ cũ nên không có hoá đơn chứng từ gì cả, vậy để hạch toán vốn điều lệ thì cần phải có những thủ tục gì đối với những TS đó? Mình cũng đã hỏi một chị làm kt chị ấy bảo cần phải làm những giấy tờ sau : đề nghị góp vốn, quyết định thành lâp hội đồng đánh giá lại TS, BB đgiá lại TS, BB góp vốn. Mình không biết thế nào nữa. Các bạn giúp mình với. Ai có mẫu mấy giấy tờ trên thì gửi cho mình với nhé. email của mình là : nhungtong287@gmail.com. À cty mình được cấp giấy CN ĐKKD từ tháng 1/2011, nhưng đến tháng 2/2012 mới bắt đầu đi vào xây dựng (vì cty mình đang thực hiện một dự án mới) , bây giờ mình mới chuyển quyền sở hữu cá nhân sang cty thì có được không, còn những hoá đơn xăng xe trước đó thì có được đưa vào CP không? Cảm ơn các bạn nhiều!

Sửa lần cuối:
T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum

Các mẫu mà bạn cần thì cứ search trên mạng là có đủ cả, còn T1 được cấp giấy CNĐKKD, T2 mới chuyển đổi tên TS thì củng được (Nếu không thì bạn sửa lại biên bản góp vốn về thời gian góp vốn cho hợp lý với thời gian chuyển đổi) là OK mà.

N

NhungToan

Guest

Các mẫu mà bạn cần thì cứ search trên mạng là có đủ cả, còn T1 được cấp giấy CNĐKKD, T2 mới chuyển đổi tên TS thì củng được (Nếu không thì bạn sửa lại biên bản góp vốn về thời gian góp vốn cho hợp lý với thời gian chuyển đổi) là OK mà.

Cảm ơn bạn nhiều nhé! Chúc bạn gặp nhiều may mắn!!!

U

UyenGiao

Guest
22/3/11
15
0
1
17
Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi: nếu cá nhân có ô tô, đã có biên bản định giá của HĐ thành viên Công ty, và muốn góp vốn vào làm tài sản của công ty thì có phải xuất hóa đơn ko, và có phải nộp thuế trước bạ k? Mình hỏi bên dịch vụ kế toán của mình thì họ nói ko phải nộp thuế trước bạ.

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
Các bạn cho mình hỏi: nếu cá nhân có ô tô, đã có biên bản định giá của HĐ thành viên Công ty, và muốn góp vốn vào làm tài sản của công ty thì có phải xuất hóa đơn ko, và có phải nộp thuế trước bạ k? Mình hỏi bên dịch vụ kế toán của mình thì họ nói ko phải nộp thuế trước bạ.

1. Về thuế giá trị gia tăng:
Theo điều 5, khoản 7 thông tư 219/2013/TT-BTC quy định về trường hợp không phải kê khai tính thuế GTGT

” Cơ sở kinh doanh không phải kê khai, nộp thuế trong các trường hợp sau:
a) Góp vốn bằng tài sản để thành lập doanh nghiệp. Tài sản góp vốn vào doanh nghiệp phải có: biên bản góp vốn sản xuất kinh doanh, hợp đồng liên doanh, liên kết; biên bản định giá tài sản của Hội đồng giao nhận vốn góp của các bên góp vốn (hoặc văn bản định giá của tổ chức có chức năng định giá theo quy định của pháp luật), kèm theo bộ hồ sơ về nguồn gốc tài sản.”

Theo quy định trên, đối với tài sản góp vốn thành lập doanh nghiệp, hoặc liên doanh liên kết, thì tài sản góp vốn không cần xuất hóa đơn, và không chịu thuế GTGT

2. Lệ phí trước bạ
Theo điều 36 luật doanh nghiệp 2014
“Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:
a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

T

thudung2010

Guest
24/9/16
9
0
1
35
Khi bạn ra cơ quan thuế làm thủ tục bán ô tô, trong đó ghi rõ : tên người bán là bạn
tên người mua là công ty bạn.
Đây là một hoạt động mua bán bình thường, trên tờ hóa đơn ghi rõ: nhượng bán TSCĐ. khi bạn có tiền rồi bạn sẽ làm thủ tục góp vốn = tiền . Sau khi có hóa đơn, bạn mang tất cả thủ tục vào cơ quan công an làm thủ tục sang tên đổi chủ, lúc đó chiếc xe ô tô đó sẽ mang tên công ty của bạn .
Thân !
Nếu như bạn nói Cty pá sao bạn chỉ mình với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA