vay và nợ ngắn hạn

• Thread starter hoahuong90
  • Ngày gửi
H

hoahuong90

Sơ cấp
16/10/10
9
0
1
đà nẵng
em là thành viên mới mong các anh chị giúp đỡ em nha.
các anh chị ơi cho em hỏi em thấy trong bảng cân đối kế toán người ta ghi vay và nợ ngắn hạn . 2 cái đó khác nhau ở chỗ nào . tại sao người ta không gộp 2 cái vay và nợ ngắn hạn vào làm 1 cái là nợ ngắn hạn hay là vay ngắn hạn. giúp em trả lời thắc mắc này vớ
i .

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
523
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
em là thành viên mới mong các anh chị giúp đỡ em nha.
các anh chị ơi cho em hỏi em thấy trong bảng cân đối kế toán người ta ghi vay và nợ ngắn hạn . 2 cái đó khác nhau ở chỗ nào . tại sao người ta không gộp 2 cái vay và nợ ngắn hạn vào làm 1 cái là nợ ngắn hạn hay là vay ngắn hạn. giúp em trả lời thắc mắc này vớ
i .

Bản chất nó khác nhau đó em: nói một cách ngắn gọn cho dễ hiểu thì thế này:
+ em không có xu nào và em đang cần tiền đóng học phí -> đi vay bạn mấy trăm nghìn để đóng học và phải trả bạn trong năm nay-> vay ngắn hạn( các khoản vay dưới 12 tháng như vay ngân hàng, vay cá nhân, vay ở các quỹ...)
+ Em có 1 nghìn hoặc không có đồng nào e ra quán mua chịu mấy kg gạo, bà bán gạo cho em mua chịu và bảo em phải thanh toán cho bà ấy đầu tháng sau -> Nợ ngắn hạn( Nợ ngắn hạn bao gồm các khoản bạn phải trả nhà cung cấp dưới 12 tháng)

• Like
Reactions: vungoclinhk11
Duydung

Duydung

Trung cấp
14/5/09
124
9
16
Lào Cai
+ em không có xu nào và em đang cần tiền đóng học phí -> đi vay bạn mấy trăm nghìn để đóng học và phải trả bạn trong năm nay-> vay ngắn hạn( các khoản vay dưới 12 tháng như vay ngân hàng, vay cá nhân, vay ở các quỹ...)
+ Em có 1 nghìn hoặc không có đồng nào e ra quán mua chịu mấy kg gạo, bà bán gạo cho em mua chịu và bảo em phải thanh toán cho bà ấy đầu tháng sau -> Nợ ngắn hạn( Nợ ngắn hạn bao gồm các khoản bạn phải trả nhà cung cấp dưới 12 tháng)
Anh ATM ví von đúng đó em à, một đằng là đi vay (tiền) để tiêu, một bên là mua chịu (tài sản) để sài. Một đằng chưa làm gì đã mắc nợ, một phía làm rồi mới mắc nợ :036:

Sửa lần cuối:
T

truongdieuthu

Guest
26/1/11
2
0
0
quảng bình

nếu vậy thì có phải là trùng với khoản phải trả người bán ko ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA