Xư lý TSCĐ đang sd bị hư hỏng

• Thread starter Nguyen Thi Thanh Huyen
  • Ngày gửi
N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Cho em hỏi: trường hợp nhà xương, văn phòng của doanh nghiệp, htx đang sử dụng bị thiên tai làm hư hỏng thi kế toán sẽ tến hành xử lý như thế nào? Trường hợp này đơn vị có được đánh giá lại tài sản trong doanh nghiệp ko và nếu có thì thủ tục của nó như thế nào. Mong diễn đàn giải đáp giúp em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Trước hết lập một ban kiểm kê, đánh giá lại tình hình tài sản sau thiên tai. Thành phần tham dự gồm GĐ / một thành viên trong ban GĐ, KTT, kế tóan theo dõi TSCĐ & 02 thành viên khác là nhân viên hoặc trưởng bộ phận / phòng ban trong công ty. Tiến hành kiểm kê, đánh giá sự thiệt hại, lập biên bản (mẫu biên bản này có sẵn trong sách)=> Căn cứ trên biên bản đánh giá đó, BGĐ ra quyết định xử lý : Thanh lý, sửa chữa,...

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trường hợp nhà xưởng, văn phòng của doanh nghiệp, htx đang sử dụng bị thiên tai làm hư hỏng , đơn vị đánh giá lại tài sản trong doanh nghiệp và dựa vào hiện trạng của TSCĐ mà ra quyết định thanh lý , sửa chữa , nâng cấp. Tuỳ từng quyết định mà thủ tục hành chính khác nhau và cũng tuỳ từng quyết định mà bạn có cơ sở hạch toán cho phù hợp.

L

Leanhthiem

Guest
22/8/08
1
0
0
40
HCM
Cho em hỏi:Trường hợp máy tính của văn phòng bị hư không thể sử dụng được nữa thì mình sử lý như thế nào.Các bác giúp em với .Em cảm ơn

kakaka

kakaka

Trung cấp
17/7/08
177
0
0
Việt Nam
Làm đề nghị mua cái mới, cái cũ vào kho.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Cho em hỏi:Trường hợp máy tính của văn phòng bị hư không thể sử dụng được nữa thì mình sử lý như thế nào.Các bác giúp em với .Em cảm ơn
Người / Bộ phận sử dụng máy bị hư đó làm đề nghị lê GĐ xin thay thế máy hư => Căn cứ vào đó GĐ ký duyệt lên ngay giấy đề nghị hoặc ra văn bản riêng => đấy là chứng từ để ghi giảm TS/công cụ là máy tính hư. Phần giá trị còn lại của TS/CC phân bổ thẳng vào CP hay đưa vào 142 để phân bổ dần tùy theo giá trị đó lớn hay nhỏ hoặc tùy quyết định của DN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA