Mỗi tuần một chuyên đề

Mất hoá đơn điện, nước nhiều năm

• Thread starter hotcold
  • Ngày gửi
H

hotcold

Sơ cấp
22/8/10
10
0
1
Hà Nội
Các bác giúp mình với,

Mình mới vào phụ trách kế toán công ty này, nhưng nhiều vấn đề lộn xộn quá, bi h phải lai lưng ra dọn hậu quả của người khác.
Kiểm tra lại hoá đơn, chứng từ từ năm 2005 (chưa có doanh thu từ 2005), thấy mất nhiều hoá đơn, phiếu chi quá (chủ yếu là HD điện, nước), trong khi tháng nào cũng kê khai thuế GTGT đầu vào đầy đủ. Vậy bây giờ em phải làm gì, chắc chắn không thể xoá hết những chi phí không có hoá đơn, nhất là những chi phí đã kê khai thuế GTGT. Mà bây giờ làm lại hoá đơn điện, nước chắc khó lắm nhỉ!
Hơn nữa, còn phải làm lại phiếu chi. Việc này không khó, căn bản là cty em đã thay đăng ký kinh doanh mấy lần, nên dấu cũ đã bị thu hồi lại, thế thì xử lý PC thế nào cho hợp lý, hợp lệ ah?
Nếu có bác thuế, kiểm toán nào vào đọc topic này, cty em chắc... hix. Tiện đây em muốn hỏi, mức phạt cho cái tội lâu năm này luôn các bác nhé!
Hix, đi dọn rác khổ lắm các bác ah, nhưng không làm không được.

Thank you các bác!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
khó nhỉ!
cách 1: Hợp pháp
cứ bỏ rác ở đó, mình cứ làm tiếp từ khi mình làm, trách nhiệm chỉ tính từ lúc mình vào làm trở về sau, nếu thuế kiểm tra thì thuế sẽ loại ra những chi phí ko có hóa đơn ấy, rồi thuế sẽ nhân 25% , + vat, + phạt sai sót , nhưng chắc chi phí điện nứơc ít chứ không nhiều nhỉ!
cách 2: Cũng hợp pháp
bạn xem các hóa đơn ấy từ các tờ khai, rồi trích ra: số hóa đơn, ngày hóa đơn, nơi xuất hóa đơn, rồi mang thông tin đến nơi bán xin bản sao y bản chính
cách này phiền phức nhưng hợp pháp
Cách 3:
không hợp pháp, nhưng hợp lý hợp lệ
Về phiếu chi: con dấu củ và con dấu mới chỉ khác nhau ở phần địa chỉ thay vì quận a, chuyển qua quận b thì chỉ thay đổi quận b, khi mình đóng dấu thì cố tình đóng thiếu, hay méo, hay mờ, hay lem chữ b, ngừoi ta sẽ không để ý và cứ nghĩ là dấu củ,........

Sửa lần cuối:
T

trung thao

Guest
khó nhỉ!
cứ bỏ rác ở đó, mình cứ làm tiếp từ khi mình làm, trách nhiệm chỉ tính từ lúc mình vào làm trở về sau, nếu thuế kiểm tra thì thuế sẽ loại ra những chi phí ko có hóa đơn ấy, rồi thuế sẽ nhân 25% , + vat, + phạt sai sót , nhưng chắc chi phí điện nứơc ít chứ không nhiều nhỉ!
bạn xem các hóa đơn ấy từ các tờ khai, rồi trích ra: số hóa đơn, ngày hóa đơn, nơi xuất hóa đơn, rồi mang thông tin đến nơi bán xin bản sao y bản chính
Cách 3:
Về phiếu chi: con dấu củ và con dấu mới chỉ khác nhau ở phần địa chỉ thay vì quận a, chuyển qua quận b thì chỉ thay đổi quận b, khi mình đóng dấu thì cố tình đóng thiếu, hay méo, hay mờ, hay lem chữ b, ngừoi ta sẽ không để ý và cứ nghĩ là dấu củ,........

bác này thật là thông minh ! em sẽ học tập bác nếu nhưu sau này gặp phải trường hợp như chủ tóp hii

piously

piously

Guest
12/5/09
34
0
6
TP HCM
khó nhỉ!
Cách 3:

piously

piously

Guest
12/5/09
34
0
6
TP HCM
Mấy cách này hay quá zậy ta!! Chắc tui tạo file lưu mục này quá, lúc cần lấy ra sài đc á

D

DuyPhamPhu

Guest
khó nhỉ!
Cách 3:

Theo mình thấy cách số 3 đó. Nếu bị phát hiện thì >>>>có nhiều chuyện vui lắm đó nha.Mà không ai giấu kim trong bọc hoài dc bạn à.
Một khi bạn phạm pháp thì tâm trí lúc nào cũng lo sợ >sống trong sợ hãi.Không ai muốn sống như vậy cả.
Cách số 2 là hay nhất. theo cách đo đi bạn

Chúc bạn may mắn :1luvu:

Thiên Thu Vạn Kiếp Yêu Là Khổ:036:
Vạn Kiếp Thiên Thu Khổ Vì Yêu:036:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA