Công ty có hóa đơn đầu ra nhưng không có hóa đơn đầu vào

• Thread starter nguyen nhien
  • Ngày gửi
N

nguyen nhien

Guest
21/5/10
8
0
0
34
nam dinh
Gửi các anh chị em trong diễn đàn
mình muốn hỏi các bạn một vấn đề đó là:
bạn mình chuẩn bị thành lập công ty chuyên nhập xuất heo bán cho các công ty làm thực phẩm. Khi xuất heo cho các công ty thực phẩm thì bên mình sẽ xuất hóa đơn đỏ. Nhưng trên thực tế khi cty mình đi thu mua heo thì lại không có hóa đơn vì cty mình mua lại heo của người dân. Như vậy khi kết chuyển thuế GTGT thì mình chỉ có doanh thu chứ không có chi phí như vậy có ảnh hưởng gì không ? và cuối kỳ mình sẽ kết chuyển doanh thu và chi phí như thế nào cho hợp lý
mong các bạn tư vấn dùm mình nhé
cảm ơn các bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Heo à? đó là sản phẩm của người nông dân thì không có hoá đơn, bạn muốn có hoá đơn đầu vào thì phả lập bảng kê mua hàng hoá của cá nhân không có HĐ-CT (TT130). Tuy nhiên nếu bạn mua của ai thì phải đăng ký kê khai và quyết toán thuế TNCN cho người đó nếu không thuế sẽ khấ trừ 10% thuế TNCN. Nói tóm lại là bạn phải hoàn thành nghĩa vụ thuế TNCN cho người mà bạn mua. Tuy nhiên lập bảng kê thì hiện nay thuế không cho đưa vào chi phí. Vậy bạn nên làm hợp đồng sau đó đến cơ quan thuế để họ xuất HD thông thường cho bạn (Sau khi bạn đã hoàn tất các thủ tục đăng ký, kê khai, và quyết toán thuế TNCN cho người bán) để đưa vào CP cho hợp lệ. Nếu không có thì nguyên tắc kế toán là phải có đầu ra và đầu vào hợp lý.

N

nguyen nhien

Guest
21/5/10
8
0
0
34
nam dinh
uhm, cảm ơn bạn nhiều nhiều nhé. Nhưng mình vẫn thấy nhiều thủ tục rườm rà quá àh, mà mình thì lại mới bắt đầu hoạt động trong lĩnh vực kế toán nữa chứ. Dình tới thuế là thấy đau đầu rùi bạn ơi !

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Đành phải chấp nhận thui chứ biết làm sao được, quen rùi thì bạn thấy bình thường thui

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Heo à? đó là sản phẩm của người nông dân thì không có hoá đơn, bạn muốn có hoá đơn đầu vào thì phả lập bảng kê mua hàng hoá của cá nhân không có HĐ-CT (TT130). Tuy nhiên nếu bạn mua của ai thì phải đăng ký kê khai và quyết toán thuế TNCN cho người đó nếu không thuế sẽ khấ trừ 10% thuế TNCN. Nói tóm lại là bạn phải hoàn thành nghĩa vụ thuế TNCN cho người mà bạn mua. Tuy nhiên lập bảng kê thì hiện nay thuế không cho đưa vào chi phí. Vậy bạn nên làm hợp đồng sau đó đến cơ quan thuế để họ xuất HD thông thường cho bạn (Sau khi bạn đã hoàn tất các thủ tục đăng ký, kê khai, và quyết toán thuế TNCN cho người bán) để đưa vào CP cho hợp lệ. Nếu không có thì nguyên tắc kế toán là phải có đầu ra và đầu vào hợp lý.

Chào bạn vui lòng cho mình xin văn bản nào quy định vấn đề bạn nói trên (tôi có in đậm màu đỏ đó bạn)
Thân.

N

nguyen nhien

Guest
21/5/10
8
0
0
34
nam dinh
uhm. Mà còn bạn nào có ý kiến nào khác nữa không?
huuuuuuuuuuuuuu
cho em biết với nhé !
trân trọng !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA