Truy thu thuế

• Thread starter Vinabanana
  • Ngày gửi
V

Vinabanana

Guest
26/10/05
2
0
0
WKT
Chào các anh chị, nhờ các anh chị tư vấn giúp em vấn đề này:
Em là dân nhập cư vào TP, sau khi lập gia đình, tụi em có thuê một căn nhà để ở. Sau đó bà xã em không có việc làm nên mới mở 1 quán nhậu bình dân kiếm sống.
Hàng tháng trên phường xuống thu 400.000 đ và viết cho cái giấy biên lai "lệ phí" có 200.000 đ. Tụi em hỏi có cần phải đóng tiền gì nữa không thì họ nói đủ rồi. Từ lúc mở quán đến nay cũng đã 10 tháng.
Tuần trước, đoàn cán bộ chi cục xuống và bảo vợ em kê khai cái gì là "đăng ký KD", người ta nói ngon ngọt thế nào ấy, là cứ kê khai, đăng ký nộp môn bài nhẹ nhẹ thôi, bà chủ nhà nói là không đưa bà ấy dính dáng vô chuyện này. Thế là vợ em cứ khai tuốt tuồn tuột. Sau khi khai và ký xong, mấy anh thuế nói là: xác định thuế nộp hàng tháng là 1,8 triệu , do vậy truy thu 10 tháng là 18 triệu.
Chết em luôn, vốn còn chẳng đủ làm sao đóng thuế. Mà bọn em sau khi trừ chi phí thuê nhà và chi phí khác chắc chỉ còn khoảng 2 triệu, mà còn chưa có lương.

giúp em với, có cách nào giải quyết không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tất cả tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất kinh doanh đều thuộc đối tượng nộp thuế môn bài.

Vợ bạn bán hàng ăn uống như vậy thì phải đóng thuế môn bài. Tuy nhiên, đối với hộ kinh doanh cá thể thì mức thuế môn bài hàng năm phải nộp sẽ căn cứ như sau:

Thu nhập một tháng: trên 1.500.000 đ, Mức thuế cả năm: 1.000.000 đ
Thu nhập một tháng: trên 1.000.000 đ đến 1.500.000 đ, Mức thuế cả năm: 750.000 đ
Thu nhập một tháng: trên 750.000 đ đến 1.000.000 đ, Mức thuế cả năm: 500.000 đ
Thu nhập một tháng: trên 500.000 đ đến 750.000 đ, Mức thuế cả năm: 300.000 đ
Thu nhập một tháng: trên 300.000 đ đến 500.000 đ, Mức thuế cả năm: 100.000 đ
Thu nhập một tháng: dưới 300.000 đ, Mức thuế cả năm: 50.000 đ

Bạn hãy yêu cần cán bộ thuế đưa ra căn cứ khi truy thu thuế môn bài lớn như vậy.

V

Vinabanana

Guest
26/10/05
2
0
0
WKT
Em cũng hiểu như vậy, nhưng đó là lúc đầu họ nói là nộp môn bài. Sau vì vợ em không kê chi phí thuê nhà vào làm chênh lệch giá vốn giá bán cao quá nên họ mới truy thu thuế gì ấy, tổng cộng 1,8 triệu/tháng. Lúc khai đã ký vào rồi, bây giờ có các nào giải quyết không ạ. Thực tế nếu tính đúng tính đủ bọn em chỉ đủ ăn thôi (khỏang 2 triệu/tháng chưa tính lương vợ em), không lời bao nhiêu cả.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Chẳng có gì khó khăn đâu, bạn nên có người quen hiểu về kế toán một chút để làm lại.

Bạn cứ làm công văn, tờ khai điều chỉnh lại theo đúng thực tế doanh thu chi phí và nộp lại cho chi cục.

Nếu họ không chấp nhận thì bạn cứ việc nói họ đi giám sát thực tế. đâu thể làm ăn thì không đủ mà phải nộp thuế thì trên trời.
Về chi phí bạn phải tính cả lương những ngừoi làm cho bạn chứ, tất cả chi phí phát sinh liên quan đến hoạt động kinh doanh, Các chi phí này không cần phải chứng từ gì cả,
Nếu bạn đóng thuế khoán thì bạn cứ theo mẫu và nộp thuế bình thương theo mẫu, tổng tất cả các thuế thì chỉ có khoảng 3.4% trên doanh thu thôi

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Thuế môn bài cao nhất theo mình biết là 1.000.000 đồng/ năm. Mac du bạn dăng ký kinh doanh rồi nhưng tiền thuế phải nộp phải căn cứ vào thu nhập và chi phí của cơ sở kinh doanh chứ. Mấy bác thuế chỗ bạn định "rung cây doạ khi" nhưng bạn không có gì phải lo. Bạn có thể nhờ ai đó có kiến thức chuyên ngành kế toán một chút hay chính bạn noi cũng được : cái chính là giải trình lại cho họ rõ về doanh thu , chi phí của cơ sở kinh doanh thì họ không thể bắt ép mình nộp thuế theo mức thuế họ ấn định được .

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn phải hỏi cho rõ "gì ấy" là cái gì thì mọi người mới giúp tiếp được.
Vinabanana nói:
họ mới truy thu thuế gì ấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA