Cách lập sổ theo dõi thuế GTGT như thế nào?

• Thread starter phongvanvu
  • Ngày gửi
P

phongvanvu

Sơ cấp
19/3/05
14
0
1
38
Ha Noi
Xin các bác chỉ giáo cho em được biết về sổ theo dõi thuế GTGT dùng để làm gì và cách lập, ghi chép vào các khoản mục trong sổ. Cho em xin mẫu sổ đã ghi chép để làm ví dụ. Em cảm ơn các bác trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
phongvanvu nói:
Xin các bác chỉ giáo cho em được biết về sổ theo dõi thuế GTGT dùng để làm gì và cách lập, ghi chép vào các khoản mục trong sổ. Cho em xin mẫu sổ đã ghi chép để làm ví dụ. Em cảm ơn các bác trước.
Sổ theo dõi thuế thuế GTGT áp dụng cho cơ sở kinh doanh tính thuế GTGT phải nộp theo phương pháp trực tiếp và kế toán đơn thôi

Tuy nhiên nếu bạn áp dụng sổ này để theo dõi thuế GTGT cũng được

Cách lập sổ như sau:

Bạn theo dõi từng tháng theo sổ này nhé
Dòng đầu số dư đầu kỳ. Nếu còn đc khấu trừ thì bàn ghi bên cột " số tiền nộp thuế GTGT ĐÃ nộp" nếu phải nộp thuế thì bàn ghi bên cột " số tiền thuế GTGT phải nộp"
Đến số phát sinh. Cột "Số Tiền Nộp thuế GTGT đã nộp" Ghi số phát sinh nợ của TK 1331
cỘT " Số tiền thuế GTGT PHẢI NỘP" ghi số phát sinh của tk 3331.

Sau đó số dư cuối kỳ thì là số trên tờ khai thuế GTGT hàng tháng và cách ghi giông số dư đầu kỳ ở bên trên mình nói bạn nhé

P

phongvanvu

Sơ cấp
19/3/05
14
0
1
38
Ha Noi
Em cảm ơn bác AC3K rất nhiều nhé. Nhưng co nhất thiết phải lập sổ theo dõi thuế GTGT ở đơn vị áp dụng hình thức khấu trừ thuế hay không? Mong bác trả lời cho em nhé. Có thể không cần sổ này đưọc không ạh?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
phongvanvu nói:
Em cảm ơn bác AC3K rất nhiều nhé. Nhưng co nhất thiết phải lập sổ theo dõi thuế GTGT ở đơn vị áp dụng hình thức khấu trừ thuế hay không? Mong bác trả lời cho em nhé. Có thể không cần sổ này đưọc không ạh?
Ở đơn vị bạn, không cần sổ theo dõi thuế GTGT, Chỉ cần theo dõi sổ chi tiết 1331 và 3331 là được.

Tuy nhiên nếu đơn vị sử dụng chép sổ (kế toán thủ công) thì chép thêm sổ này cũng không sao. đây là quyền của người làm kế toán đơn vị bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA