Hủy hóa đơn đã kê khai thuế phải làm thế nào?

• Thread starter do van
  • Ngày gửi
D

do van

Trung cấp
19/8/09
69
0
0
Hà Nội
Chào các bạn,
Mình xuất hóa đơn cho khách hàng từ tháng 9, đã kê khai thuế, nhưng do một số vấn đề mà bên khách hàng muốn hủy hợp đồng với bên mình. và không có hóa đơn khác xuất thay thế hóa đơn này. Bên mình là công ty phần mềm và thiết kế web cho khách hàng, bây giờ hủy hợp đồng thì cũng không có hàng hoá gì mà nhập lại kho cả. Như vậy hợp đồng + hoá đơn bên mình muốn hủy thì cần những gì? Mong các bạn giúp đỡ mình.
Cảm ơn các bạn nhiều.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyengiadoan

Cưỡi Ngựa Xem Hoa
1/11/09
122
1
18
Bình Phước
chào bạn có rất nhiều chủ đề tương tự như trường hợp của bạn bạn hãy kiếm lại đi nhé

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Chào các bạn,
Mình xuất hóa đơn cho khách hàng từ tháng 9, đã kê khai thuế, nhưng do một số vấn đề mà bên khách hàng muốn hủy hợp đồng với bên mình. và không có hóa đơn khác xuất thay thế hóa đơn này. Bên mình là công ty phần mềm và thiết kế web cho khách hàng, bây giờ hủy hợp đồng thì cũng không có hàng hoá gì mà nhập kho cả. Như vậy hợp đồng + hoá đơn bên mình muốn hủy thì cần những gì? Mong các bạn giúp đỡ mình.
Cảm ơn các bạn nhiều.
1. Nếu hủy hóa đơn này: Bên bạn ghi giảm doanh thu bán hàng.
2. Làm điều chỉnh giảm thuế đầu ra theo KHBS
3. Hủy hóa đơn thì phải có biên bản hủy hóa đơn, đã có mẫu, hai bên ký nhận

huyenbang

huyenbang

Trung cấp
5/5/09
56
1
8
Lạng Sơn
mượn topic nhờ cả nhà giúp em cái này với.

Công ty em vừa thay đổi loại hình công ty (từ công ty TNHH sang Cty Cổ phần). Em vừa mới vào làm tại cty và đang làm thủ tục trả lại hóa đơn và lấy hóa đơn mới.
Nhưng có mấy hóa đơn do kế toán viết sai (đã xé ra, có biên bản hủy hóa đơn nhưng chưa có dấu). Mà dẫu cũ của Công ty thì đã trả lại cho Sở KHĐT. Vậy bây giờ em phải làm thế nào để có thể làm thủ tục trả lại hóa đơn cho bên Thuế?
Mong cả nhà giúp em với ạ.

C

chanhnq81

Sơ cấp
18/5/09
13
0
0
Ho Chi Minh
Bạn làm công văn gửi Cục thuế quản lý Công ty bạn trong đó có nêu các nội dung sau :
1. Công ty mới được thành lập trên cơ sở chuyển đổi từ công ty cũ.
2. Dấu Công ty cũ đã được thu hồi theo quyết định số ...... của ......
Để giải quyết các vấn đề tồn đọng liên quan đến Công ty cũ liên quan đến hóa đơn chứng từ, đề nghị Cục thế cho Công ty được sử dụng dấu của Công ty mới cho các hóa đơn chứng từ liên quan đến Công ty cũ.

Khi Cục thuế đồng ý thì bạn yên tâm mà làm. Chúc bạn thành công.

huyenbang

huyenbang

Trung cấp
5/5/09
56
1
8
Lạng Sơn
Em xin cảm ơn!

Có 1 vấn đề thế này. Còn 8 ngày nữa là phải hoàn thành các thủ tục. Mà Công ty mua hàng của bên em lại ở miền Trung (cty em ở Lạng Sơn). Vậy nên em định ...... khéo léo dán lại liên đỏ vào cuống. Không biết cách này có khả thi không nhỉ?

D

do van

Trung cấp
19/8/09
69
0
0
Hà Nội
1. Nếu hủy hóa đơn này: Bên bạn ghi giảm doanh thu bán hàng.
2. Làm điều chỉnh giảm thuế đầu ra theo KHBS
3. Hủy hóa đơn thì phải có biên bản hủy hóa đơn, đã có mẫu, hai bên ký nhận

Cảm ơn bạn.
Bạn ơn bên mình xuất hóa đơn đó là hóa đơn thiết kế website nên không có thuế để khấu trừ. Doanh nghiệp phầnmềm thì không có thuế mà. Mình phải làm mẫu KHBS như thế nào?
Thank bạn nhiều.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Cảm ơn bạn.
Bạn ơn bên mình xuất hóa đơn đó là hóa đơn thiết kế website nên không có thuế để khấu trừ. Doanh nghiệp phầnmềm thì không có thuế mà. Mình phải làm mẫu KHBS như thế nào?
Thank bạn nhiều.

Ko có thuế thì ko phải khai vào KHBS

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Em xin cảm ơn!

Có 1 vấn đề thế này. Còn 8 ngày nữa là phải hoàn thành các thủ tục. Mà Công ty mua hàng của bên em lại ở miền Trung (cty em ở Lạng Sơn). Vậy nên em định ...... khéo léo dán lại liên đỏ vào cuống. Không biết cách này có khả thi không nhỉ?

Không khả thi cho lắm, nên làm theo đúng luật, văn bản hướng dẫn

D

do van

Trung cấp
19/8/09
69
0
0
Hà Nội
Ko có thuế thì ko phải khai vào KHBS

Như vậy nghĩa là mình chỉ cần làm bước 1 và 3 thôi còn bước 2 bỏ qua đúng không
hi. cảm ơn bạn nhé

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
Chào các bạn,
Mình xuất hóa đơn cho khách hàng từ tháng 9, đã kê khai thuế, nhưng do một số vấn đề mà bên khách hàng muốn hủy hợp đồng với bên mình. và không có hóa đơn khác xuất thay thế hóa đơn này. Bên mình là công ty phần mềm và thiết kế web cho khách hàng, bây giờ hủy hợp đồng thì cũng không có hàng hoá gì mà nhập lại kho cả. Như vậy hợp đồng + hoá đơn bên mình muốn hủy thì cần những gì? Mong các bạn giúp đỡ mình.
Cảm ơn các bạn nhiều.

Bên bạn đã xuất hóa đơn, hàng hóa đã giao. Bây giờ khách hàng hủy hợp đồng (có thể là do lỗi sản sẩm, vấn đề gì đó..) ==> Bạn phải yêu cầu họ xuất lại hóa đơn (hóa đơn xuất hàng trả lại) để ghi nhận kê khai (không phải hủy hóa đơn đã xuất)

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Chào các bạn,
Cảm ơn các bạn nhiều.

Bên bạn đã xuất hóa đơn, hàng hóa đã giao. Bây giờ khách hàng hủy hợp đồng (có thể là do lỗi sản sẩm, vấn đề gì đó..) ==> Bạn phải yêu cầu họ xuất lại hóa đơn (hóa đơn xuất hàng trả lại) để ghi nhận kê khai (không phải hủy hóa đơn đã xuất)

Họ ko xuất lại mà

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
Họ ko xuất lại mà

- Hủy hóa đơn, hủy hợp đồng đều phải có sự xác nhận từ 2 bên.

- Hóa đơn đã xuất cho khách, khách hàng muốn hủy hợp đồng ==> tại sao không thể yêu cầu họ xuất lại hóa đơn??:wall:

D

do van

Trung cấp
19/8/09
69
0
0
Hà Nội
- Hủy hóa đơn, hủy hợp đồng đều phải có sự xác nhận từ 2 bên.

- Hóa đơn đã xuất cho khách, khách hàng muốn hủy hợp đồng ==> tại sao không thể yêu cầu họ xuất lại hóa đơn??:wall:

Bạn ơi, mình đã xuất hóa đơn cho khách hàng, nhưng họ chưa kê khai đầu ra bên họ. Vậy nên chỉ có bên mình kê khai thuế thôi. Bây giờ họ trả lại hóa đơn cho bên mình để hủy, thực tế mà muốn bên họ xuất lại hóa đơn trả hàng là rất khó. Mặt khác đây là bên mình thiết kế website, nếu hủy thì họ cũng không có gì xuất lại trả mình hết. Mình không biết giải quyết thế nào cả.
Thanks các bạn

YuGi

YuGi

Tears
12/9/10
118
0
0
Phiêu bạt giang hồ!
Bạn ơi, mình đã xuất hóa đơn cho khách hàng, nhưng họ chưa kê khai đầu ra bên họ. Vậy nên chỉ có bên mình kê khai thuế thôi. Bây giờ họ trả lại hóa đơn cho bên mình để hủy, thực tế mà muốn bên họ xuất lại hóa đơn trả hàng là rất khó. Mặt khác đây là bên mình thiết kế website, nếu hủy thì họ cũng không có gì xuất lại trả mình hết. Mình không biết giải quyết thế nào cả.
Thanks các bạn

- Vấn đề của mình tham gia góp ý với bạn là ở đó (nếu họ không trả lại hóa đơn, đã kê khai thì phải yêu cầu họ xuất hóa đơn trả lại hàng)

- Họ trả lại hóa đơn thì bây giờ hai bên cùng làm biên bản hủy hóa đơn, Căn cứ vào biên bản hủy hóa đơn điều chỉnh giảm doanh thu và chi phí.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Thanks các bạn

Đó chính là lý do họ ko xuất hóa đơn của họ trả hàng cho công ty của do van

huyenbang

huyenbang

Trung cấp
5/5/09
56
1
8
Lạng Sơn
Không khả thi cho lắm, nên làm theo đúng luật, văn bản hướng dẫn

hơhơ,
cái vụ này cứ tưởng là khó, nhưng mà dễ không ấy.
Em làm xong rồi anh ạ. trả lại HĐ cũ và lấy HĐ mới về rồi.
thanks anh

huyenbang

huyenbang

Trung cấp
5/5/09
56
1
8
Lạng Sơn
- Vấn đề của mình tham gia góp ý với bạn là ở đó (nếu họ không trả lại hóa đơn, đã kê khai thì phải yêu cầu họ xuất hóa đơn trả lại hàng)

- Họ trả lại hóa đơn thì bây giờ hai bên cùng làm biên bản hủy hóa đơn, Căn cứ vào biên bản hủy hóa đơn điều chỉnh giảm doanh thu và chi phí.

đúng rồi đấy. bạn làm theo cách bạn ấy đi.
nếu bên mua ko xuất lại hoá đơn thì làmbiên bản huỷ hoá đơn và bạn điều chỉnh giảm trên tờ khai thuế là ok mà.

T

toilatoi4043182

Guest
17/1/09
1
0
1
41
Can Tho
Chào các bạn, mình có vấn đề này xin được giúp đỡ. Số là công ty mình mới vào làm có các hóa đơn đầu ra từ tháng 4 đến tháng 6 do kế toán trước đó xuất cho khách hàng nhưng thuộc diện bị hủy theo TT 153. Và cũng đã kê khai thuế rồi .Hiện nay mình đã thu hồi lại các hóa đơn đó và tiến hành hủy .Vậy mình phải điều chỉnh như thế nào ? Mong các bạn giúp đỡ. Ah mà hàng hóa mà doanh nghiệp mình bán ra thuộc diện không chịu thuế GTGT và đầu vào cũng không chịu thuế nốt . Trường hợp này phải kê khai điều chỉnh ra sao mong ae giúp đỡ. Cám ơn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA