Trợ cấp khi thôi việc

• Thread starter TTKH
  • Ngày gửi
T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Mình đã đi làm được 5 năm.
Hiện nay mình đã ký HĐLĐ không xác định thời hạn. Nhưng mình muốn thôi việc nên đã gửi đơn xin thôi việc. BLĐ Công ty do không có người thay thế nên họ không nhận đơn mình. Vậy theo các bạn người lao động có được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không? Trong trường hợp nào mình phải làm sao?
Và khi mình chấm dứt HĐLĐ theo đúng Luật thì trợ cấp thôi việc cho mình họ sẽ giải quyết như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

honey240404

Guest
26/5/05
6
0
0
47
258 Lê Văn Sỹ, P14, Q.3
Bạn TTKH mến !
Bạn đã ký HĐLĐ không xác định thời hạn thì khi thôi việc, bạn phải gởi đơn trước 45 ngày (có chữ ký của BGĐ đã nhận đơn của bạn). SAu 45 ngày, bạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ. Trợ câp thôi việc thì mỗi năm làm việc được hưởng 0.5 tháng lương (ngoại trừ công ty bạn có thỏa ước lao độn tập thể khác với bộ luật loa động). Trong TH, BGĐ công ty không giải quyết hồ sơ của bạn, bạn có thể nhờ đến Ban chấp hành công đoàn cơ sở, nếu không được giải quyết ổn thỏa, bạn gởi đơn lên liên đoàn lao động quận can thiệp, nếu không được giải quyết, bạn tiếp tục gởi đơn lên liên đoàn lao động thành phố
Chúc bạn may mắn

Sửa lần cuối:
T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
honey240404 nói:
Bạn TTKH mến !
Bạn đã ký HĐLĐ không xác định thời hạn thì khi thôi việc, bạn phải gởi đơn trước 45 ngày (có chữ ký của BGĐ đã nhận đơn của bạn). SAu 45 ngày, bạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ. Trợ câp thôi việc thì mỗi năm làm việc được hưởng 0.5 tháng lương (ngoại trừ công ty bạn có thỏa ước lao độn tập thể khác với bộ luật loa động). Trong TH, BGĐ công ty không giải quyết hồ sơ của bạn, bạn có thể nhờ đến Ban chấp hành công đoàn cơ sở, nếu không được giải quyết ổn thỏa, bạn gởi đơn lên liên đoàn lao động quận can thiệp, nếu không được giải quyết, bạn tiếp tục gởi đơn lên liên đoàn lao động thành phố
Chúc bạn may mắn
Mình đã nói đấy thôi, là mình đã gửi đơn xin thôi việc nhưng họ không ký đơn mình và trả lại. Nếu vậy thì sau 45 ngày nữa, tức là ngày 10/12/05 mình sẽ nghỉ việc. Như vậy thì mình biết nhờ ai đây, vì hiện nay trong BCH CĐ đơn vị thì mình là CT CĐ.
Nếu Giám đốc không đồng ý ký đơn thì mình vẫn không thể nghỉ việc được ở đây sao?
Hic thiệt khổ, xin việc đã khó mà xin nghĩ lại càng khó hơn.

H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
ý kiến của honey240404 là hợp lý rồi, Bạn gởi đơn theo đường công văn ấy, sau đúng 45 thì có quyền nghỉ việc

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo mình thì ý kiến của honey la OK rồi. Tuy nhiên, khi gửi đơn cho BGĐ nếu họ không đồng ý cho bạn nghĩ thì yêu cầu họ ghi rõ ý kiến vào trong đơn. Riêng đối với trợ cấp thôi việc, nếu bạn ký nhiều hợp đồng lao động trong thời gian làm việc tại cty nhưng khi bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật thì bạn không được hưởng trợ cấp thôi việc cho hợp đồng cuối cùng còn các hợp đồng trước đó thì vẫn được hưởng trợ cấp thôi việc như bình thường.
Chúc bạn may mắn.

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Hợp đồng sau cùng năm 2005 là không xác định thời hạn. Vì vậy khi xin nghỉ mình đã làm đơn và chờ đúng 45 ngày mới nghỉ. Vì mình còn phải bàn giao và thôi việc đúng luật chứ.
Tuy nhiên các trình tự dành cho người thôi việc đúng luật mà không được hưởng trợ cấp thôi việc thì mình đã có hỏi Liên đoàn cấp trên. Trình tự giống như ý kiến bạn Honey.
cám ơn các bạn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Với tư cách là CTCĐ, bạn có thể triệu tập cuộc họp CĐ được không ?
Nếu được, thì vấn đề sẽ ổn thôi, những CĐV sẽ ký BB làm chứng cho bạn !
TTKH, đường đi ngay dưới chân mình, tương lai tươi sáng đang ở phía trước chờ bạn.
Hảy dũng cảm với những gì đã quyết !
(ở cty bạn ... )

Sửa lần cuối:
T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Mình rất có cảm tình với bạn VTM vì bạn đã động viên mình (hôm nay mình mới đủ nghị lực để "cắt hợp" đồng đấy) và bạn ở Tiền Giang. Nếu có công ty nào ở Tiền Giang tuyển dụng bạn cho mình tin nhắn để mình về đấy làm nhé.
Cám ơn bạn trước.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA