Tỷ lệ hao hụt nvl trong sản xuất mành sáo

• Thread starter beconlkt
  • Ngày gửi
beconlkt

beconlkt

Trung cấp
2/6/10
146
0
0
37
HN
Công ty mình sản xuất mành văn phòng. Bộ phận sản xuất tính được tỷ lệ hao hụt là 5%/m2. Nhưng mình ko biết hạch toán thế nào??? Vì chưa làm SX bao giờ. :wall:. Cả nhà ai bít thì chỉ giúp mình với. Mình đang cần lắm. Hỏi hoài mà ko thấy ai trả lời. :026:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Ý bạn hỏi ở đây là háo hụt cái gì? Không lẽ là hao hụt thành phẩm?
Tỷ lệ hao hụt này có nằm trong hay hơn định mức cho phép của Công ty bạn?

beconlkt

beconlkt

Trung cấp
2/6/10
146
0
0
37
HN
Tỷ lệ hao hụt Nguyên vật liệu đó bạn. Bộ phận SX tính được tỷ lệ hao hụt khi SX là 5%/m. Nhưng mình ko biết hạch táon phần này ra sao? Người bảo cho vào 632, người nói N154/C152. hix. Chết mất thui, sắp phải nộp báo cáo rùi.

Q

quangthang061187

Sơ cấp
21/8/09
13
0
0
36
hà nội
Hi bạn
Bạn phải xác định xem khoản hao hụt Nguyên Vật liệu đó nằm trong khâu nào ?
1. Trong quá trình mua về nhập kho:
_ Do nguoi ban chuyển thiếu
_ Do người vận chuyển chuyển thiếu
_ Hoặc vì nguyên nhân gì đó
-> Yeu cau chuyen bo sung va hach toan bo sung NVL: No tk 156/ Co TK1381..
2. Nhập kho rồi thấy thiếu:
_ Hao hụt trong định mức: Tính vào trị giá nguyên vật liệu
_ Hao hụt ngoài định mức: xác định nguyên nhân yêu cầu bồi thường, phần còn lại cho vào giá vốn: Nợ TK 632/ co TK 152
Lan Huong

Sửa lần cuối:
beconlkt

beconlkt

Trung cấp
2/6/10
146
0
0
37
HN
Hi bạn
Bạn phải xác định xem khoản hao hụt Nguyên Vật liệu đó nằm trong khâu nào ?
1. Trong quá trình mua về nhập kho:
_ Do nguoi ban chuyển thiếu
_ Do người vận chuyển chuyển thiếu
_ Hoặc vì nguyên nhân gì đó
-> Yeu cau chuyen bo sung va hach toan bo sung NVL: No tk 156/ Co TK1381..
2. Nhập kho rồi thấy thiếu:
_ Hao hụt trong định mức: Tính vào trị giá nguyên vật liệu
_ Hao hụt ngoài định mức: xác định nguyên nhân yêu cầu bồi thường, phần còn lại cho vào giá vốn: Nợ TK 632/ co TK 152
Lan Huong

Tỷ lệ hao hụt này là khi tiến hành sản xuất bạn ạ. Mình ví dụ, để SX 1m2 mành cần 20md NVL chính nhưng do ko có loại 20m, mà chỉ có loại 23m, trường hơp này bộ phận SX phải lấy thanh 23md, dùng hết 20md, 3m còn lại ko đủ làm gì nền chỉ bỏ đi thôi. hao hụt ở chỗ đó bạn ạ. Cũng có khi do lỗi của người làm, cắt nhầm, cắt sai phải bỏ đi. Mình hạch toán thế nào đây?

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Như vậy, đây là hao hụt do lỗi kỹ thuật và quy trình sản xuất thôi mà!
hạch toán bình thường thôi mà:
Nợ TK 632
Có TK 152

Quan trọng là tỷ lệ hao hụt này năm trong phạm vi cho phép (trong định mức).

beconlkt

beconlkt

Trung cấp
2/6/10
146
0
0
37
HN
Như vậy, đây là hao hụt do lỗi kỹ thuật và quy trình sản xuất thôi mà!
hạch toán bình thường thôi mà:
Nợ TK 632
Có TK 152

Quan trọng là tỷ lệ hao hụt này năm trong phạm vi cho phép (trong định mức).

Mình không hiểu rõ " trong định mức" là sao bạn? tỷ lệ này luật thuế có quy định trong giới hạn bao nhiêu % ko?

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
[/B]

Mình không hiểu rõ " trong định mức" là sao bạn? tỷ lệ này luật thuế có quy định trong giới hạn bao nhiêu % ko?

Tỷ lệ hao hụt này nằm trong định mức kinh tế kỹ thuật của từng ngành kinh tế hoặc do quy quy chế sản xuất của Công ty ban hành phù hợp với giá thành sản phẩm. Cái này bạn hỏi bộ phận kỹ thuật của bạn chắc họ sẽ có đấy bạn ạh!
Còn các quy định cụ thể của chính sách thuế chỉ nêu chung chung là "tỷ lệ hao hụt trong định mức cho phép" thôi chứ không quy định cụ thể là bao nhiêu cả!

beconlkt

beconlkt

Trung cấp
2/6/10
146
0
0
37
HN
Nhưng ở đây 152 của mình có nhiều loại vật tư. Bên mình lại SX theo đơn hàng. VD, khi xuất NVL SX N621/ C152 (A), 152 (B)...
Khi hạch toán N632/ C152 của từng vật tư à? theo từng đơn hàng nữa sao???

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Nhưng ở đây 152 của mình có nhiều loại vật tư. Bên mình lại SX theo đơn hàng. VD, khi xuất NVL SX N621/ C152 (A), 152 (B)...
Khi hạch toán N632/ C152 của từng vật tư à? theo từng đơn hàng nữa sao???

Việc hạch toán thì bạn sử dụng tài khoản bình thường, còn chi tiết thì bạn theo dõi ở một bảng riêng. Theo từng vật tư là trách nhiệm của kế toán kho. Mà sao khi xuất vật tư bạn lại hạch toán vào 632? Bên bạn không tính giá thành, và khi NVL vào là bạn có sản phẩm liền mà không có trường hợp dở dang sao?
Ví dụ khi bên bạn nhận được đơn hàng là 100 màng A, 150 màng B, 200 màng C, ... và khi xuất NVL thì phải xuất NVL X: aKg, NVL Y: b mét, NVL Z: c gam, ... thì việc xuất loại NVL nào, số lượng bao nhiêu thì việc đó sẽ được ghi nhận trong thẻ kho, sổ kế toán kho, còn trong sổ kế toán tổng hợp thì bạn chỉ hạch toán: Có 152: X đồng/Nợ TK tương ứng: X đồng. Và đồng thời trong sổ giá thành bạn mới ghi nhận từng loại NVL này sẽ phân bổ cho sản phẩm nào, tỷ lệ bao nhiêu ... Và tương tự khi hoàn thành sản phẩm nhập kho là 100 màng A, 150 màng B, 200 màng C cũng chỉ thể hiện trên thẻ kho và sổ kế toán kho, trong sổ KT tổng hợp chi ghi nhận: Nợ 155: y đồng/Có TK tương ứng: y đồng.

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
[/B]

Nghĩa là để sản xuất ra được 1 sản phẩm x nào đó thì Cty bạn có đặt ra là cần phải sử dụng những loại NVL nào và số lượng là bao nhiêu, tỷ lệ hao hụt là bao nhiêu. Thông thường bản định mức NVL này sẽ do Cty bạn lập ra. Nếu tỷ lệ hao hụt thực tế mà bạn đã dùng để sản xuất ra một sản phẩm nào đó thấp hơn tỷ lệ hao hụt định mức mà cty bạn đã lập thì gọi là hao hụt trong định mức còn ngược lại là hao hụt ngoài (hay vượt) định mức. Khoản vượt này bạn phải xem lại và kiểm tra lý do tại sao. Vì khoản này thông thường sẽ không được tính vào chi phí hợp lý nếu bảng định mức cty bạn đã xây dựng từ đầu và đăng ký cho thuế rồi.

Dear: khongchuyen - Bảng định mức NVL của kế toán có thể không giống với bảng định mức của kỹ thuật, nhưng mình có thể căn cứ vào nó để xây dựng bảng định mức riêng của kế toán.

Sửa lần cuối:
beconlkt

beconlkt

Trung cấp
2/6/10
146
0
0
37
HN
Việc hạch toán thì bạn sử dụng tài khoản bình thường, còn chi tiết thì bạn theo dõi ở một bảng riêng. Theo từng vật tư là trách nhiệm của kế toán kho. Mà sao khi xuất vật tư bạn lại hạch toán vào 632? Bên bạn không tính giá thành, và khi NVL vào là bạn có sản phẩm liền mà không có trường hợp dở dang sao?
Ví dụ khi bên bạn nhận được đơn hàng là 100 màng A, 150 màng B, 200 màng C, ... và khi xuất NVL thì phải xuất NVL X: aKg, NVL Y: b mét, NVL Z: c gam, ... thì việc xuất loại NVL nào, số lượng bao nhiêu thì việc đó sẽ được ghi nhận trong thẻ kho, sổ kế toán kho, còn trong sổ kế toán tổng hợp thì bạn chỉ hạch toán: Có 152: X đồng/Nợ TK tương ứng: X đồng. Và đồng thời trong sổ giá thành bạn mới ghi nhận từng loại NVL này sẽ phân bổ cho sản phẩm nào, tỷ lệ bao nhiêu ... Và tương tự khi hoàn thành sản phẩm nhập kho là 100 màng A, 150 màng B, 200 màng C cũng chỉ thể hiện trên thẻ kho và sổ kế toán kho, trong sổ KT tổng hợp chi ghi nhận: Nợ 155: y đồng/Có TK tương ứng: y đồng.
Ở công ty mình chỉ có 1 kế toán duy nhất là minh thôi, mình làm từ A->Z, thế nên kho hay tổng hợp cũng là mình mà. Bên mình SX theo đơn đặt hàng, SP ko có số dư cuối kỳ đâu. Khách hàng đặt thì SP như nào thì sẽ tiến hành SX theo đơn đặt đó. NVL mình cho vào N621 đấy chứ, N632 là mình đang nói về vấn đề khi hạch toán tỷ lệ hao hụt như bạn khongchuyen hướng dẫn. Như mình vd ở trên, giả sử để SX 1m mành mình cần 20m NVL A, 2m NVL B..., Nhưng do NVL A tối thiểu chỉ có loại 22m, NVL B tối thiểu là 1.5m. Như vậy, bắt buộc khi xuất NVL mình phải xuất 22m NVL A, 2m NVL B. Đúng ko? Phần thừa ko sử dụng gồm 2m NVL A, 0.5m NVL B phải bỏ đi, vì ko sử dụng vào mục đích gì được nữa. Mình đang phân vân, như vậy có nghĩa là khi mình xuất NVL đã có phần hao hụt trong đó rồi ( vì mình xuất 22m chưa ko phải 20m mà) nên trường hợp này hình như là ko cần hạch toán tỷ lệ hao hụt hay sao nhỉ? hix.

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Ở công ty mình chỉ có 1 kế toán duy nhất là minh thôi, mình làm từ A->Z, thế nên kho hay tổng hợp cũng là mình mà. Bên mình SX theo đơn đặt hàng, SP ko có số dư cuối kỳ đâu. Khách hàng đặt thì SP như nào thì sẽ tiến hành SX theo đơn đặt đó. NVL mình cho vào N621 đấy chứ, N632 là mình đang nói về vấn đề khi hạch toán tỷ lệ hao hụt như bạn khongchuyen hướng dẫn. Như mình vd ở trên, giả sử để SX 1m mành mình cần 20m NVL A, 2m NVL B..., Nhưng do NVL A tối thiểu chỉ có loại 22m, NVL B tối thiểu là 1.5m. Như vậy, bắt buộc khi xuất NVL mình phải xuất 22m NVL A, 2m NVL B. Đúng ko? Phần thừa ko sử dụng gồm 2m NVL A, 0.5m NVL B phải bỏ đi, vì ko sử dụng vào mục đích gì được nữa. Mình đang phân vân, như vậy có nghĩa là khi mình xuất NVL đã có phần hao hụt trong đó rồi ( vì mình xuất 22m chưa ko phải 20m mà) nên trường hợp này hình như là ko cần hạch toán tỷ lệ hao hụt hay sao nhỉ? hix.

Dù là cty bạn có bao nhiêu kế toán đi nữa nhưng nếu là cty sản xuất thì chắc chắn phải có sổ kho, và thẻ kho. Ý của mình ở đây là khi ghi nhận tăng giảm NVL thì bạn sẽ cho vào sổ này và, chi tiết cho từng NVL và người làm sổ này chính là kế toán kho (nếu cty chỉ có 1người thì bạn kiêm kế toán TH và cả kế toán kho, kế toán thanh toán, kt giá thành, ... việc gọi tên chỉ là để phân biệt công việc thôi bạn à)

Cái mà bạn khongchuyen hướng dẫn cho bạn là bảng định mức NVL. Trong đó nó có ghi rõ để sản xuất sản phẩm nào đó thì cần những loại NVL nào, số lượng bao nhiêu, tỷ lệ hao hụt bao nhiêu. Nếu tỷ lẹ hao hụt này nhỏ hơn tỷ lệ hao hụt (phần NVL bỏ đi khôn sử dụng được nữa do hư, mất, ...) thì vẫn được phân bổ để tính giá thành.

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Tỷ lệ hao hụt Nguyên vật liệu đó bạn. Bộ phận SX tính được tỷ lệ hao hụt khi SX là 5%/m. Nhưng mình ko biết hạch táon phần này ra sao? Người bảo cho vào 632, người nói N154/C152. hix. Chết mất thui, sắp phải nộp báo cáo rùi.

Muốn biết nó đưa vào 632 hay 154 thì bạn phải xem lại bảng định mức của mình. Bảng định mức do Cty xây dựng một cách hợp lý. Nếu tỷ lệ 5% chính là tỷ lệ định mức kế toán bên bạn thì số lượng hao hụt của NVL đó <=5% được hạch toán vào 154. Phần giá trị vượt cao hơn 5% mới đưa vào 632

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA