chi phí sản xuất kinh doanh dở dang

• Thread starter le ngoc trung
  • Ngày gửi
L

le ngoc trung

Guest
4/1/05
64
0
0
42
ha tay
Chào các anh chị em mới làm kế toán được không lâu em xin có một vấn đề về giá thành muốn hỏi các anh Chị như sau:
công ty em là công ty sản xuất cho nên phải tính giá thành của hàng hoá như có một vấn đề phát sinh là em rất khó xác định được trị giá của tk 154.
VD như sau: trong tháng xuất kho 2 khối gỗ sản xuất được 2 cái cửa như số gỗ đó chưa sản xuất hết vẫn còn vấn đề là nó đã bị xẻ.vậy làm thế nào để xác định được trị giá số gỗ còn lại đó. Các anh các chị có cách nào giải quyết vấn đề đó không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
le ngoc trung nói:
Chào các anh chị em mới làm kế toán được không lâu em xin có một vấn đề về giá thành muốn hỏi các anh Chị như sau:
công ty em là công ty sản xuất cho nên phải tính giá thành của hàng hoá như có một vấn đề phát sinh là em rất khó xác định được trị giá của tk 154.
VD như sau: trong tháng xuất kho 2 khối gỗ sản xuất được 2 cái cửa như số gỗ đó chưa sản xuất hết vẫn còn vấn đề là nó đã bị xẻ.vậy làm thế nào để xác định được trị giá số gỗ còn lại đó. Các anh các chị có cách nào giải quyết vấn đề đó không?
Thì bạn phải dựa vào định mức, Ví dụ 2 khối gỗ làm được 5 cái cửa thì bạn biết rồi, từ đây bạn xác định số dư 154 cuối kỳ.

Tuy nhiên 154 đâu phải riêng cho NVL trực tiếp đâu mà còn những thứ khác.

Vì vậy bạn cũng nên dựa vào khối lượng công trình hoặc đơn hàng sản xuất hoàn thành.

ví dụ bạn làm tổng thể cho lô hàng là 100 cái cửa, bạn xuất ra là 25 tấn gỗ. Nhập kho được 50 cái thì từ đây bạn xác định chỉ tiêu 25 tấn gỗ xuất ra còn lại ở sản phẩm dở dang là bao nhiêu rồi.

Những thông tin về định mức, tiêu thức phân bổ nhân công hay sxchung thì bạn nên có những ý kiến từ bộ phận kỹ thuật, xuơởng, quản đốc........

N

No Name

Guest
29/9/05
11
0
0
44
Hà nội
Theo ý tôi hiểu thì "định mức" theo như AC3K chỉ là xác định được SPHT và SPDD thôi. Còn sử dụng PP tính SPDD như : NVL trực tiếp hay phần trăm hoàn thành tương đương đều OK chứ ? Khi hoàn thành được bao nhiêu thì đó là SPHT; sau đó xác định được SPDD còn bao nhiêu (dựa vào định mức của AC3K đã có) -> Ấn phím Enter là ra kết quả liền.
Hãy tham gia đánh giá PMKT Việt Nam !

L

le ngoc trung

Guest
4/1/05
64
0
0
42
ha tay
Xin cảm ơn thành viên tích cực AC3K và No name đã trợ giúp, lúc đầu em cũng nghĩ như các bác vậy như trong quá trình làm em thấy tính giá thành khó hơn chúng ta tưởng hi hi... lần sau em có vướng mắc gì rất mong hai bác nhiệt tình chỉ giáo nhiều hơn nữa.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
le ngoc trung nói:
Xin cảm ơn thành viên tích cực AC3K và No name đã trợ giúp, lúc đầu em cũng nghĩ như các bác vậy như trong quá trình làm em thấy tính giá thành khó hơn chúng ta tưởng hi hi... lần sau em có vướng mắc gì rất mong hai bác nhiệt tình chỉ giáo nhiều hơn nữa.
Trời ơi, bạn nói với mình là Thành viên tích cực vào mình hổ thẹn quá. Khi nào bạn có việc gì cần thiết thì bạn cứ việc post bài

Mình chỉ trả lời trong kiến thức hạn hẹp của mình thôi. trong diễn đàn còn nhiều đại gia lắm

Đúng như bạn nói tính giá thành khi bắt tay vào thì không như mọi người tưởng vì thế hỏi về giá thành đa số câu trả lời chỉ chung chung thôi, Vì caíi này nó phụ thuộc vào nội bộ doanh nghiệp nhiều hơn bạn à.

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
le ngoc trung nói:

- Thứ nhất : Bạn chưa hiểu qui trình SX của công ty bạn.
- Thứ hai : Là kết toán bạn phải hình dung bạn sẽ liên quan đến các bộ phận nào để hình thành & theo dõi SP.
- Thứ 3 ; Bạn phải thấy được vấn đề ( Z chính là chi phí cần thiết) để làm ra SP đó. Nên việc theo dõi phân bổ chi phí từ TK154 là khá phức tập nhưng có 01 nguyên tắc chung là ( doanh thu phải gắn chặt với chi phí ) nên VD theo của bạn:02 tấm cửa bạn đã hoàn thành thì số gỗ chưa sử dụng hết thì có khả năng làm được cái gì, có cần phải xử lý không

Từ những số liệu liên quan bạn phải tập hợp vag tìm tiêu thiức tính giá thành cho phù nhất .

Vì bạn viết chưa rõ ràng và chi tiết nên tôi chỉ có thể gửi cho bạn mấy ý kiến riêng ngắn ngọn vậy thôi !

:lol: Thân!

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
ToiyeuVN_2004 nói:
- Thứ nhất : Bạn chưa hiểu qui trình SX của công ty bạn.
- Thứ hai : Là kết toán bạn phải hình dung bạn sẽ liên quan đến các bộ phận nào để hình thành & theo dõi SP.
- Thứ 3 ; Bạn phải thấy được vấn đề ( Z chính là chi phí cần thiết) để làm ra SP đó. Nên việc theo dõi phân bổ chi phí từ TK154 là khá phức tập nhưng có 01 nguyên tắc chung là ( doanh thu phải gắn chặt với chi phí ) nên VD theo của bạn:02 tấm cửa bạn đã hoàn thành thì số gỗ chưa sử dụng hết thì có khả năng làm được cái gì, có cần phải xử lý không

Từ những số liệu liên quan bạn phải tập hợp vag tìm tiêu thiức tính giá thành cho phù nhất .

Vì bạn viết chưa rõ ràng và chi tiết nên tôi chỉ có thể gửi cho bạn mấy ý kiến riêng ngắn ngọn vậy thôi !

:lol: Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA