Hoạt động kinh doanh ngoại tệ, TK 4711, 4712 và hạch toán

• Thread starter aopisi
  • Ngày gửi
A

aopisi

Guest
17/10/08
2
0
0
37
hanoi
Em đang vướng một tẹo về kết quả kinh doanh ngoại tệ, bác nào biết chỉ giùm em nhé.
Em vô cùng đa tạ ạ.

Về quy tắc thì kết quả kinh doanh ngoại tệ được hạch toán vào cuối tháng cho từng loại ngoại tệ theo công thức là:
Lãi/lỗ = số tiền thu được do bán ngoại tệ - số ngoại tệ bán *(đầu kì 4712+tăng trong kì 4712)/(đầu kì 4711+tăng trong kì 4711)
Vấn đề em quan tâm đây là: tăng trong kì 4711 và 4712 gồm những gì; và ngoại tệ bán gồm những gì.

Cụ thể hơn em ví dụ nhé.
VD ngân hàng có 30$ thu nhập từ hoạt động chuyển tiền. Cuối ngày 30$ đó sẽ phải chuyển đổi sang VNĐ theo các bút toán
- N7110/C4711: 30$
- N4712/C7110: 30$*tỷ giá
Vậy là cái 30$ đó có nằm trong phần "tăng trong kì" của 4711 và 30$*tỷ giá cũng có nằm trong phần "tăng trong kì" của 4712, nhưng không phải tăng do real FX trading. Vậy nó có được tính vào để tính giá vốn ngoại tệ không?

Ví dụ cho câu hỏi thứ 2 của em nhé.
Ngân hàng phải trả 10$ cho ngân hàng nước ngoài cho dịch vụ thanh toán hộ. Cuối ngày 10$ đó cũng sẽ chuyển đổi sang VND theo bút toán:
- N4711/C8110: 10$
- N8110/C4712: 10$*tỷ giá
Vậy cái 10$ đó là phần giảm của ngoại tệ, và 10$*tỷ giá cũng được coi là giá bán ngoại tệ. Vậy thì 10$ đó có được coi như là một giao dịch bán ngoại tệ không? Tức là nó có được cộng vào "số lượng ngoại tệ bán ra trong kì" không?

Nếu cả hai câu hỏi đều là "có" thì kể cả 1 ngân hàng không phát sinh hợp đồng mua bán ngoại tệ nào cũng vẫn có thể phát sinh doanh thu mua bán ngoại tệ và nộp thuế VAT đúng không ạ?

Còn nếu chỉ câu 1 là thì nếu 1 ngân hàng chọn các cách quy đổi doanh thu dự thu lãi tiền vay bằng đô khác nhau (quy đổi luôn theo ngày dự thu, quy đổi vào cuối tháng một, quy đổi tại thời điểm thực thu, thực chi) thì sẽ có kết quả kinh doanh ngoại tệ khác nhau và VAT khác nhau.

Em rất confused, nên bác nào có câu trả lời và các văn bản liên quan thì hộ em nhé. Không thì nêu practice mà bên thuế chấp nhận thôi cũng được ạ.
Em cảm ơn các bác.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BabaGomer

Guest
1/5/11
1
0
0
Ankara
Ankara Oto Kiralama

Site Adresi:Kiralik-oto-ankara.COM
Kuruluşu: 2010
İçerik:Araba Satış Ve Kiralama
Tanıtımı:

Firma Adı : FIRST Rent a Car
Çalışan Kişi Sayısı :15 kişi
Adres : Libya Caddesi 12/A Kolej / Ankara 06660
Telefon : 0 (312) 435 8 985
Web Sayfası : ANKARA OTO KİRALAMA, ARAÇ KİRALAMA, ARABA KİRALAMA - Rent a car, araba kiralama, kiralık oto, kiralık araç ve kiralık araba hizmetleri.

Firma ( Şirket ) Hakkında Bilgi :

Ankarada bir çok firma ve kuruluşa hizmet veren firmamız oto kiralama konusunda ankarada öncü firmalardan biri olup verdiği hizmetlerle müşeteri potansiyelini üstüne çekmiştir. Firmamızın verdiği hizmetler oto kiralama ankara, araç kiralama ankara, araba kiralama ankara, rent a car ankara, şoförlü araç kiralama ankara, ankara havalimanı trasferi. Bu hizmetlerden herhangi birini almak isterseniz iletişime geçiniz.

Oto Kiralama AnkaraOto Kiralama Ankararent a car ankaraankara araç kiralamaAnkara Oto Kiralama

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
uhm
Thắc mắc một chút: lãi tiền vay đâu có tính thuế hả bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA