Thanh toán lãi trái phiếu

• Thread starter duyenkaty
  • Ngày gửi
D

duyenkaty

Trung cấp
17/6/05
78
0
6
Sai Gon
Hức, chiều qua tui thi đề ra là : Cty CP X huy động thêm 50tr USD để đầu tư thiết bị với 3 PA tài trợ , 1 trong số đó có PA tài trợ bằng việc phát hành trái phiếu, mà hổng nhớ là thanh toán lãi trái phiếu từ khỏan lợi nhuận nào nữa (học 3-4 năm rùi mà).
Từ lãi gộp hay lãi ròng hay ...gì gì các bác nhỉ? giúp em với, chắc mẻm thi lần sau mà! Hức...

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

accastudent

Guest
1/4/04
53
0
0
Theo chuẩn mực về Chi phí đi vay thì lãi tiền vay đầu tư vào trang thiết bị sẽ được vốn hoá. Có nghĩa là sẽ được cộng vào giá trị TSCĐ đầu tư từ khoản vay này và sau đó được khấu hao dần theo thời gian sử dụng tài sản.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
duyenkaty nói:
Hức, chiều qua tui thi đề ra là : Cty CP X huy động thêm 50tr USD để đầu tư thiết bị với 3 PA tài trợ , 1 trong số đó có PA tài trợ bằng việc phát hành trái phiếu, mà hổng nhớ là thanh toán lãi trái phiếu từ khỏan lợi nhuận nào nữa (học 3-4 năm rùi mà).
Từ lãi gộp hay lãi ròng hay ...gì gì các bác nhỉ? giúp em với, chắc mẻm thi lần sau mà! Hức...

Thanh toán lãi trái phiếu được trích từ lợi nhuận trước thuế TNDN. Chia cổ tức & trích lập các quỹ từ lợi nhuận sau thuế TNDN.

D

duyenkaty

Trung cấp
17/6/05
78
0
6
Sai Gon
Viet Huong nói:
Thanh toán lãi trái phiếu được trích từ lợi nhuận trước thuế TNDN. Chia cổ tức & trích lập các quỹ từ lợi nhuận sau thuế TNDN.

Chít em rùi, tối qua em làm ngược lại với lời chị Việt Hương rùi, mấy cái này lâu rùi không "xào nấu" gì nên nó nguội lạnh, thiệt khổ.
Hông biết có hủy kết quả đựơc hông nữa, lạy trời, cho ...xém đậu thui, hức.... hy vọng lần sau...

A

accastudent

Guest
1/4/04
53
0
0
To: Viet Huong
Điều bạn nói không đúng trong trường hợp này đâu. Bạn có thể nghiên cứu thêm chuẩn mực Chi phí đi vay và chuẩn mực về TSCĐ để xem xét việc mua sẵm thiết bị bằng vốn vay thì phải hạch toán thế nào.

Cách nói của bạn có thể làm cho những người mới học kế toán confuse nếu như doanh nghiệp không có lợi nhuận trước thuế (bị lỗ). Khi đó lãi trái phiếu được trích từ đâu?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
accastudent nói:
To: Viet Huong
Điều bạn nói không đúng trong trường hợp này đâu. Bạn có thể nghiên cứu thêm chuẩn mực Chi phí đi vay và chuẩn mực về TSCĐ để xem xét việc mua sẵm thiết bị bằng vốn vay thì phải hạch toán thế nào.

Cách nói của bạn có thể làm cho những người mới học kế toán confuse nếu như doanh nghiệp không có lợi nhuận trước thuế (bị lỗ). Khi đó lãi trái phiếu được trích từ đâu?

Có lẽ ý của bạn quá cao siêu so với câu hỏi của Duyenkathy rồi. Vì cô bé đó vừa học môn Thẩm định dự án đầu tư. Và mình cũng chỉ trả lời cho riêng trường hợp bài kiểm tra của cô bé thôi.

Dù sao thì cũng cảm ơn bạn đã có ý kiến hay đóng góp. Mình sẽ nghiên cứu thêm pầnh bạn nói.

A

accastudent

Guest
1/4/04
53
0
0
Đồng ý với Viet Huong la điều tôi nói hơi xa hơn những gì Duyenkaty đang học.

Tuy nhiên các bạn có thể cho tôi biết nếu việc lãi suất TP được trích ra từ trước hay sau thuế TNDN có ảnh hưởng đến tính khả thi của dự án đó không. Thật sự là tôi học môn kinh tế đầu tư quá lâu rồi nên muốn tìm hiểu một chút

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA