Hòi về hàng hoá mua vào của cá nhân, tổ chức không có hoá đơn CT

• Thread starter tam936
  • Ngày gửi
T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
DN mình kinh doanh VLXD, mua cát, đá của các cá nhân không có hoá đơn. Mình đã kê khai nộp thuế TNMT, phí BVMT căn cứ đơn giá và khối lượng xuất hoá đơn bán ra theo đúng quy định. Nhưng số tiền để đưa vào chi phí có phải chỉ là phần thuế, phí đã kê khai, còn giá mua vào thì không được đưa vào chi phí. như thế thì thuế TNDN rất cao. Mọi người có cách gì để mình có thể nâng chi phí để giảm LN trước thuế không. Cảm ơn:036:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phu minh hai

Sơ cấp
6/5/10
5
0
0
tp.hcm
Hàng hoá mua vào của cá nhân không có hoá đơn

Bạn có thể nhờ cá nhân bán hàng lên cục thuế để mua hoá đơn lẻ cho công ty bạn. Như vậy là bạn đã có hoá đơn đầu vào rồi. Chào bạn:015:

V

vuongktd

Sơ cấp
22/3/10
38
0
0
33
ha noi
mua của cá nhân,nếu đúng luật thì k thể đưa vào chi phí hợp lý đâu bạn ơi, phải chịu thuế thôi, chỉ có doanh nghiệp và hộ kinh doanh được mua hóa đơn, chứ cá nhân làm gì được mua hóa đơn,

P

phu minh hai

Sơ cấp
6/5/10
5
0
0
tp.hcm
Cá nhân vẫn được mua hoá đơn lẻ trên cục thuế . Nhưng chỉ sợ cá nhân bán hàng cho công ty có chịu đi mua chi mình hay không thôi, vì nếu đi mua thì họ phải đóng thuế

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Đúng vậy nếu đi mua hóa đơn bán lẽ của cơ quan thuế thì phải đóng thuế cao đồng thời phải chọn người bán đã hoàn thành nghĩa vụ thuế hay chưa, .... nói chungvấn dề đi mua hóa đơn lẽ tại cơ quan thuế quản lý khu vực mình rất phức tạp, nào là tạm khấu trừ 10% thuế TNCN, nào là % thuế GTGT theo đúng từng mặt hàng (10% đối với hàng hóa là vật liệu xây dựng), nào là thuế môn bài của người bán, ,.... phức tạp và giá trị cuối cùng phải trả là ngất trời

T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
39
Tân Thạnh
Sao bạn k làm mẫu 01/TNDN để dc tính vào CP hợp lý theo TT130/2008 ah

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Vậy là phần này có thể giải quyết được hay sao? Bạn có thể hướng dẫn kỹ hơn giúp mình chút không? Vì bạn nói nhưng mà mình vẫn chưa hiểu lắm đâu bạn à. Nhờ bạn đấy?

2

2xu

Trung cấp
2/12/10
58
0
0
NHNNVN
Vậy là phần này có thể giải quyết được hay sao? Bạn có thể hướng dẫn kỹ hơn giúp mình chút không? Vì bạn nói nhưng mà mình vẫn chưa hiểu lắm đâu bạn à. Nhờ bạn đấy?
TT130
....
mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra;

Bạn xem mình có thoã điều kiện này không, nếu được thì lập bảng kê 01/TNDN và tính vào chi phí.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
À không được như thế đâu, nếu là lập bảng kê thì chi phí đó cũng đâu có được đưa vào CP hợp lý, ngoài ra chúng ta lập bảng kê thì cũng phải nộp hoàn thành các nghĩa vụ về thuế, phí liên quan nữa chứ. mà CP giá gốc mua hàng thì cũng đâu có đc đưa vào là CP hợp lý đâu, chỉ có các khoản thuế TN, phí BVMT, ... đã tham gia thì đc đưa vào CP thôi

2

2xu

Trung cấp
2/12/10
58
0
0
NHNNVN
À không được như thế đâu, nếu là lập bảng kê thì chi phí đó cũng đâu có được đưa vào CP hợp lý, ngoài ra chúng ta lập bảng kê thì cũng phải nộp hoàn thành các nghĩa vụ về thuế, phí liên quan nữa chứ. mà CP giá gốc mua hàng thì cũng đâu có đc đưa vào là CP hợp lý đâu, chỉ có các khoản thuế TN, phí BVMT, ... đã tham gia thì đc đưa vào CP thôi
Xem lại đi bạn:
TT130
2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.

Lập bảng kê thì được đưa vào CP.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Cảm ơn bạn, nhưng mà nếu lập bảng kê ví dụ với mua hàng hoá là cát của người khai thác ko có HĐ thì mình phải nộp thuế TN 10%, phí BVMT 3.000đ/m3, 10% thuế TNCN thì bạn đc đưa vào CP, nếu ko thì cũng ko đc, mà tính như thế thì giá trị phải nộp rất là cao

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA