Thuế tiêu thụ đặc biệt

• Thread starter mmm
  • Ngày gửi
M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
khách hàng của Cty tôi là người campuchia. Và mặt hàng của tôi phải chịu thuế TTĐB. tôi có điều này thắc mắc muốn nhờ mọi người giải thích giùm: Vị KH này chỉ muốn chúng tôi giao hàng đến Sài Gòn và họ tự v/chuyển hàng về nước. . tất nhiên chúng tôi có xuất hoá đơn 10 % VAT. VÀ phải kê khai nộp thuế TTĐB nữa. Nhưng người KH này muốn làm cách nào để họ được hoàn thuế TTĐB. Vì thuế TTĐB đánh vào mặt hàng mà NN không khuyến khích người daâ sử dụng.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
Xin thêm một chi tiết nữa: Vì là thúe TTĐB chỉ tính trong nước. Nếu tránh không nộp thuế thì cứ kê khai thủ tục hải quan ( để được hoàn thuế TTĐB và VAT) - đấy là tôi nghĩ vậy. Nhưng thực tế lại không thế. Vì KH chỉ muốn giao hàng đến SG thôi.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
Chị MINA ơi chị nói cụ thể giúp em với. Em không hiểu.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
mmm nói:
Xin thêm một chi tiết nữa: Vì là thúe TTĐB chỉ tính trong nước. Nếu tránh không nộp thuế thì cứ kê khai thủ tục hải quan ( để được hoàn thuế TTĐB và VAT) - đấy là tôi nghĩ vậy. Nhưng thực tế lại không thế. Vì KH chỉ muốn giao hàng đến SG thôi.
Theo chị hiểu, công ty của em ở HN, khách hàng thì muốn xuất hàng tại của khẩu cảng SG. Có đúng không?
Nếu đúng, Em ký hợp đồng XK với khách hàng đó theo điều khoản FOB HCM. Và mọi thủ tục xuất khẩu vẫn làm như bình thường.

M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
cụ thể như sau: cty tôi xuất hàng đến vị KH kia có VP tại SG. KH này có chi nhánh ở Campuchia, và họ muốn tự v/chuyển hàng đến Campuchia. Nhưng họ muốn được hoàn thuế TTĐB. Vậy thủ tục hồ sơ hải quan sẽ được kê khai ở khâu nào? TRường hợp này KH có được hoàn thuế k?

M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
em chưa làm HĐ xuất khẩu bao giờ, có phải giá FOB là giá bán hàng + chi phí v/chuyển đến HCM không hả chị? và thủ tục XK tiếp theo là VP của vị KH kia tự làm chứ ạ?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
mmm nói:
em chưa làm HĐ xuất khẩu bao giờ, có phải giá FOB là giá bán hàng + chi phí v/chuyển đến HCM không hả chị? và thủ tục XK tiếp theo là VP của vị KH kia tự làm chứ ạ?
vậy thì bạn cứ làm thủ tục hải quan tại đơn vị bạn, và trong hợp đồng và hóa đơn, TỜ khai HQ nói rõ giao hàng cho vp. ở TP.HCM.

Trường hợp này bạn có thể dùng tờ khai Xuất khẩu tại chỗ cục được.

Việc khách hàng có được khấu trừ thuế tiêu thụ đặc biệt không? thì bạn phải xác định là khách hàng là ai?

Tức là cty ở Campuchia hay là Văn Phòng ở TP.HCM. Nếu là văn phòng ở TP.HCM họ kinh doanh mặt hàng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt thì họ vẫn đc khấu trừ thuế TTĐB bình thường

FOB là Freight on board. Bên ngừoi bán chịu chii phí khi hàng hóa lên tàu

Sửa lần cuối:
M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
Tks AC3K rất nhiều. cho em hỏi thêm nhé;
- Tờ khai hải quan xuất khẩu tại chỗ cũng giống như việc kê khai hàng vào tờ khaiHQ khi xuất hàng ra NN phải không?
- KH chỉ nhận hàng ở VP tại SG và deliver hàng sang chi nhánh NN để tiêu thụ. NHư vậy thì không thể hoàn thuế TTĐB trong nước được. Bắt buộc phải sang nước kiư họ mới được hoàn. Có đúng thế không nhỉ?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
mmm nói:
Tks AC3K rất nhiều. cho em hỏi thêm nhé;
- Tờ khai hải quan xuất khẩu tại chỗ cũng giống như việc kê khai hàng vào tờ khaiHQ khi xuất hàng ra NN phải không?
- KH chỉ nhận hàng ở VP tại SG và deliver hàng sang chi nhánh NN để tiêu thụ. NHư vậy thì không thể hoàn thuế TTĐB trong nước được. Bắt buộc phải sang nước kiư họ mới được hoàn. Có đúng thế không nhỉ?
Hòan hay không bên nước bạn thì mình không biết, vì chính sách thuế của họ sao mình biết được. Còn ở VN thì chắc chắn là đc khấu trừ. Sao em quan tâm đến họ làm gì?

Còn tờ khải xuất khẩu tại chỗ thì mẫu khác đấy bạn ạ, bạn đến hải quan để xin mẫu nhé.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
mmm nói:
Xin thêm một chi tiết nữa: Vì là thuế TTĐB chỉ tính trong nước.
Như thế bạn đã hiểu đối tượng chịu thuế TTĐB là người tiêu dùng trong nước.Vậy khi xuất khẩu có phải nộp đâu mà hòan???

Hàng hóa xuất khẩu không phải nộp thuế TTĐB, VAT=0%.

To AC3K: Đây không phải là HH xuất nhập khẩu tại chỗ, vậy sử dụng tờ khai đấy liệu có được không???

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lannhu nói:
Như thế bạn đã hiểu đối tượng chịu thuế TTĐB là người tiêu dùng trong nước.Vậy khi xuất khẩu có phải nộp đâu mà hòan???

Hàng hóa xuất khẩu không phải nộp thuế TTĐB, VAT=0%.

To AC3K: Đây không phải là HH xuất nhập khẩu tại chỗ, vậy sử dụng tờ khai đấy liệu có được không???
Nếu cty bạn xuất khẩu cho công ty ớ nước ngoài tuy nhiên công ty nước ngoài đó chỉ định bạn giao hàng ở văn phòng (trong nước) thì bạn làm thủ tục xuất khấu tại chỗ được chứ sao.

Tuy nhiên văn phòng đó phải làm thủ tục nhập và xuất khẩu mặt hàng đó.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
AC3K nói:
Nếu cty bạn xuất khẩu cho công ty ớ nước ngoài tuy nhiên công ty nước ngoài đó chỉ định bạn giao hàng ở văn phòng (trong nước) thì bạn làm thủ tục xuất khấu tại chỗ được chứ sao.

Tuy nhiên văn phòng đó phải làm thủ tục nhập và xuất khẩu mặt hàng đó.
DN nhập khẩu tại chỗ phải sử dụng hàng này làm nguyên liệu sx hàng xuất khẩu thì DNXK mới được làm thủ tục XNK tại chỗ.

O

orchidvn

Guest
11/9/04
108
0
0
Middle of nowhere
AC3K nói:
FOB là Freight on board. Bên ngừoi bán chịu chii phí khi hàng hóa lên tàu

Tớ đính chính lại tí nhé: FOB là "free on board" chứ không phải là "freight on board", có nghĩa là người bán sẽ không chịu trách nhiêm về hàng hoá kể từ khi hàng đã qua khỏi lan can tàu.
Cách mà bạn Mina gợi ý là "giao hàng tại xưởng", hay còn gọi là "ex-work", người bán sẽ không chịu trách nhiệm về hàng hoá nữa khi hàng đã xuất ra khỏi kho.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lannhu nói:
DN nhập khẩu tại chỗ phải sử dụng hàng này làm nguyên liệu sx hàng xuất khẩu thì DNXK mới được làm thủ tục XNK tại chỗ.
ok, Mình cũng nói ở phần Tuy nhiên rồi còn gì,

Nguyên liệu sản xuất hàng xuất khẩu hoặc là xuất trực tiếp hàng hóa đó cũng được.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
AC3K nói:
ok, Mình cũng nói ở phần Tuy nhiên rồi còn gì,
Là sao? Không hiểu!

Nguyên liệu sản xuất hàng xuất khẩu hoặc là xuất trực tiếp hàng hóa đó cũng được.
Hoặc này ở đâu thế bạn???

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
lannhu nói:
Là sao? Không hiểu!

Hoặc này ở đâu thế bạn???
Tức là phần mình nói Tuy nhiên............đó, lannhu chịu khó đọc lại chút.

Còn phần Xuất trực tiếp hàng hóa đó cũng được là như thế này. Đơn vị xuất nhập khẩu tại chỗ có 2 trường hợp sau:
a. Sử dụng làm nguyên liệu để tạo ra hàng hóa mang đi xuất khẩu (trường hợp bạn nói)
b. dơn vị xuất nhập khẩu tại chỗ, do mình hàng hóa mình không đủ một containor đi nước ngoài, chi phí đi hang lẻ quá mắc, do đó họ nhờ một đơn vị khác (đơn vị xuất nhập khẩu tại chỗ) gộp với những hàng hóa khác của những nhà cung cấp khác nhau để xuất khẩu đi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
AC3K nói:
Còn phần Xuất trực tiếp hàng hóa đó cũng được là như thế này. Đơn vị xuất nhập khẩu tại chỗ có 2 trường hợp sau:
a. Sử dụng làm nguyên liệu để tạo ra hàng hóa mang đi xuất khẩu (trường hợp bạn nói)
b. dơn vị xuất nhập khẩu tại chỗ, do mình hàng hóa mình không đủ một containor đi nước ngoài, chi phí đi hang lẻ quá mắc, do đó họ nhờ một đơn vị khác (đơn vị xuất nhập khẩu tại chỗ) gộp với những hàng hóa khác của những nhà cung cấp khác nhau để xuất khẩu đi.
Cho mình hỏi bạn có cơ sở nào để bảo TH (b) là XNK tại chỗ không?? Chứ mình thấy nó là xuất khẩu ủy thác đấy chứ!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
AC3K nói:
Tức là phần mình nói Tuy nhiên............đó, lannhu chịu khó đọc lại chút.

Trường hợp (b) được gọi là ủy thác xuất khẩu thì đúng hơn, và cũng không do nguyên nhân như AC3K nói đâu.

Theo mình, hàng bán vào khu chế xuất để làm nguyên liệu sản xuất cũng có thể coi là XK tại chỗ.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Viet Huong nói:
Trường hợp (b) được gọi là ủy thác xuất khẩu thì đúng hơn, và cũng không do nguyên nhân như AC3K nói đâu.

Theo mình, hàng bán vào khu chế xuất để làm nguyên liệu sản xuất cũng có thể coi là XK tại chỗ.
Đúng rồi, Nếu bạn thích thì làm xuất nhập khẩu ủy thác.
Và đa số là Xuất nhập khẩu ủy thác.

Tuy nhiên có những khách hàng của công ty mình thì có trường hợp như mình nói đấy bạn ạ, chẳng sao cả. Vì có trường hợp như vầy nhé. Khi bạn nhập khẩu tại chỗ một đơn vị về lắp ráp, chế biến tạo ra sán phẩm sau đó xuất khẩu, Tuy nhiên một nữa thì như vậy còn lại một nửa thì xuất thẳng không qua chế biến gì.

Thậm chí họ làm thủ tục như mình nói thì chẳng sao cả.

Mình trích nguyên văn QUY ĐỊNH VỀ THỦ TỤC HẢI QUAN ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU , NHẬP KHẨU TẠI CHỖ nhé.
(ban hành kèm theo Quyết định số 153/ 2002/ qđ - BTC ngày 17 tháng 12 năm 2002)

2. đối tượng, điiều kiện được làm thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ:
a. Đối với hàng hóa của doanh nghiệp việt nam: Là hàng hóa bán cho thương nhân nước ngoài nhưng theo chỉ định của thương nhân nước ngoài, hàng hóa được giao cho doanh nghiệp khác tại Việt Nam để làm nguyên liệu sản xuất hàng hóa xuất khẩu (kể cả làm nguyên liệu để gia công cho thương nhân nước ngoài)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA