Lỗi khi mở Excel

• Thread starter chankhong
  • Ngày gửi
C

chankhong

Guest
11/9/05
25
0
0
42
Ho Chi Minh
Mấy tháng nay rồi, cứ mỗi lần mình mở 1 file Excel là lại có 1 câu chào chẳng dễ thương chút nào, như thế này này :

This workbook has lost its VBA project, ActiveX control and other programmability-related features

Mình đã coi thử hướng dẫn nhưng không rõ lắm vì thứ nhất mình không giỏi Excel, thứ hai mình lại không rành tiếng Anh lắm.
Ai có cách nào giúp mình với (nếu không thì mình đành phải tự mò mẫm vậy).

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
chankhong nói:
Mấy tháng nay rồi, cứ mỗi lần mình mở 1 file Excel là lại có 1 câu chào chẳng dễ thương chút nào, như thế này này :
This workbook has lost its VBA project, ActiveX control and other programmability-related features
Mình đã coi thử hướng dẫn nhưng không rõ lắm vì thứ nhất mình không giỏi Excel, thứ hai mình lại không rành tiếng Anh lắm.
Ai có cách nào giúp mình với (nếu không thì mình đành phải tự mò mẫm vậy).
Có thể do Virus, hoặc chính thông báo của người viết macro trong file, hoặc do lỗi của Excel... Bạn vui lòng gửi file cho tôi về địa chỉ mail adam_tvn@yahoo.com thử xem.

C

chankhong

Guest
11/9/05
25
0
0
42
Ho Chi Minh
Cám ơn bạn,

Nhưng mà khi mình mở bất kỳ file Excel nào cũng đều bị như vậy chứ không phải từ một file nào.
Cụ thể là khi mình khởi động Excel là đã thấy nó rồi.
This workbook has lost its VBA project....
OK Help

Nếu mình chọn OK thì file mới được mở ra.
Nó là như vậy, phiền ghê. Chẳng thà những câu đại loại như "Hi, hello, have a nice day, smile up...." thì mình sẽ rất khoái :)

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Bạn Chân Không ơi,

Theo như mô tả của bạn thì khó có thể khẳng định được bệnh. Tuy nhiên tôi mạnh dạn đoán (sai đừng cười). Có 2 khả năng lớn nhất: bị lỗi add-in hoặc virus. Tuy nhiên tôi không thiên về virus do câu thông báo trên xem ra là 1 câu báo lỗi chuẩn của Excel.

Khả năng là máy của bạn đã có gắn 1 cái Add-In nào đó. Đương nhiên khi Excel khởi động là nó đã nạp add-in này vào rồi. Tuy nhiên vì một lý do nào đó, Add-in của bạn bị xóa đi mất một vài (hay tất cả) các VBA project. Vì thế nên khi bạn vào các file Excel là nó báo như thế.

Cách khắc phục: 1/ Sống chung với lũ, kệ nó. Cứ click OK là yên chuyện
2/ Nếu khó chịu quá thì vào add-in xem nó là ai. Gỡ bỏ đi
3/ Cài lại Excel.

C

chankhong

Guest
11/9/05
25
0
0
42
Ho Chi Minh
CK chắc chắn 100% rằng máy của CK không hề bị nhiễm một con virus nào hết vì ngày nào đến giờ cũng quét hết mà. Vậy chắc là lỗi của Excel rồi.
Chắc CK đành chọn giải pháp click OK vậy. Chứ cài lại Excel thì cũng hơi phiền. Còn Add-in là cái gì thì mình mù tịt.
Dù sao, CK cám ơn những lời khuyên của bạn Workman.

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
Lão già ham vui này chẳng mô tả/ hướng dẫn gì cả.
Tôi đã từng chép file add-ins cho một số anh chị em trong đơn vị xài.
lỡ chẳng may họ lẳng lặng làm theo lão thì chết tôi à

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
HảiĐăng nói:
Lão già ham vui này chẳng mô tả/ hướng dẫn gì cả.
Tôi đã từng chép file add-ins cho một số anh chị em trong đơn vị xài.
lỡ chẳng may họ lẳng lặng làm theo lão thì chết tôi à

Thật xin lỗi bác, mình vội quá đâm ẩu. Trong file gửi trên chương trình sẽ tìm tất cả các Add-Ins trên EXCEL, nếu đang hoạt động sẽ có một thông báo hỏi có bỏ hay không? Các bạn phải cân nhắc nhé.

C

chankhong

Guest
11/9/05
25
0
0
42
Ho Chi Minh
Tuanktcdcn nói:
Trong file gửi trên chương trình sẽ tìm tất cả các Add-Ins trên EXCEL, nếu đang hoạt động sẽ có một thông báo hỏi có bỏ hay không? Các bạn phải cân nhắc nhé.

Tuanktcdcn nói chung chung thế thì CK đành chịu. CK đã thử mở file của bạn nhưng mả không biết làm gì tiếp theo. Enable or disable? Rủi lỡ có chuyện gì xảy ra cái máy của CK nó tiêu luôn thì biết làm sao hở?
Thôi, CK không rành mấy vụ Add-in, VBA này, chọn giải pháp click OK cho an toàn vậy.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
chankhong nói:
Tuanktcdcn nói chung chung thế thì CK đành chịu. CK đã thử mở file của bạn nhưng mả không biết làm gì tiếp theo. Enable or disable? Rủi lỡ có chuyện gì xảy ra cái máy của CK nó tiêu luôn thì biết làm sao hở?
Thôi, CK không rành mấy vụ Add-in, VBA này, chọn giải pháp click OK cho an toàn vậy.
Bạn chọn "Enable Macros" nhé! Chương trình khi làm một đièu gì sẽ hỏi bạn, chờ bạn quyết định. Nếu có vấn đề gì mình xin đi tù!
Chương trình chỉ đưa ra các file chạy trong EXCEL mà bạn không biết. Nếu gỡ bỏ không hề ảnh hưởng tới máy tính của bạn.

T

Tina

Guest
10/11/03
62
0
0
40
Nha Trang
Truy cập trang
Add-in là gì vậy ạ?

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tina nói:
Add-in là gì vậy ạ?
Con nhà ai chạy lạc vào room Excel ... vậy ta? :lol: :lol: :lol:

M

mysterious_girl

Guest
adam_tran nói:
Con nhà ai chạy lạc vào room Excel ... vậy ta? :lol: :lol: :lol:

Anh Adam này ko giải thích cho người ta gì hết, lại còn chọc quê người ta nữa chứ.
Tina ơi, bạn click vào đây hoặc vào đây nhé.

Bạn hãy sử dụng công cụ tìm kiếm của diễn đàn trước khi đưa ra câu hỏi nhé.

T

Tina

Guest
10/11/03
62
0
0
40
Nha Trang
Truy cập trang
To Adam_Tran: Tina là con của Adam_Nguyen( không phải Adam_Tran) và Eva_Phan . Tina đâu có đi lạc vào box Excel . Vi` biết box Excel nên mới vào đọc bài ấy chứ

To Green_field: Cảm ơn nhiều ạ . Lần sau em sẽ chú ý hơn

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Ấy ấy, đừng giận nhé. Đấy là Adam "bối rối" quá đấy thôi.

Rất mừng bạn đã vào đây. Bạn nên vào Box EFC thường xuyên hơn nữa nhé.

C

chankhong

Guest
11/9/05
25
0
0
42
Ho Chi Minh
Cái file attached của bạn Tuanktcdcn hay thiệt. Đúng là có ai đó đã âm thầm lén lút cài vào máy của CK mấy cái add-in gì gì đó. CK đã xóa hết rồi. Bi giờ thì mở Excel cũng không bị lỗi như hồi trước nữa. Cám ơn Tuanktcdcn nhiều nhé.
Nhưng CK cũng đang tự hỏi không biết mấy cái mình đã xóa đi như vậy có ảnh hưởng gì không (vì CK thấy máy của CK nó tự động install lai Office 2003, cũng hơi lo, hìhì)

C

chankhong

Guest
11/9/05
25
0
0
42
Ho Chi Minh
To Tina:
Đúng rùi đó, nếu có ai đó chê Tina dở thì Tina cũng đừng có giận nhé. Nếu Tina không biết gì (giống như CK vầy nè) thì cứ hỏi nhé. Webkt có nhiều bạn dễ thương và tốt bụng lắm nhé, như Workman, Greenfield, Hải Đăng...nè, hoặc những người đang rất bận rộn với con thơ như Tuanktcdcn hoặc bù đầu bù cổ với mấy love xìtori bên trang Giao Lưu Thư Giãn như Adam... cũng luôn sẵn lòng dành thời gian giải đáp những thắc mắc của bạn đấy. Không tin thì lúc nào rảnh rỗi Tina cứ dạo một vòng quanh Webkt thì sẽ thấy ngay thôi :) Rgds.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA