Trong nghề mới hiểu được

• Thread starter hienpham
  • Ngày gửi
H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
Mình thấy nghề kế toán quả là có nhiều chuyện bức xúc thật. Ở công ty mình phòng kế toán dường như bị coi là "không làm ra tiền". Quả là nhìn bề ngoài thì phòng kế toán cả ngày cứ cặm cụi bên máy tính và một đống chứng từ, chẳng ai hiểu là kế toán đang làm gì. Mọi người cho rằng kế toán chỉ có mỗi việc vào sổ mấy con số mà làm cả ngày, cả tháng, cả năm cũng không hết việc.

Ai hiểu được để làm ra một bộ báo cáo, sổ sách đẹp đẽ, sạch sẽ thì khổ công suy nghĩ thế nào đầu. Mình nói nhỏ nhé, thậm chí GĐ mình còn không hiểu lại phát biểu: "Không biết kế toán làm gì mà ngồi cả ngày", có khi lại còn tưởng là đang ngồi chơi cơ đấy (oan quá).

Chưa hết, kế toán thuế bọn mình còn phải chịu một áp lực cực lớn khi cán bộ thuế thì muốn doanh nghiệp nộp nhiều thuế còn GĐ thì gần như 100% lại muốn nộp càng ít càng tốt. Sự cố gắng của kế toán chỉ trong giới hạn luật pháp cho phép phải không các bạn. Vậy là kế toán bị kẹp giữa, nhiều khi cũng khốn đốn lắm.

Mình xả hơi nhiều thì phải, phòng mình vẫn nói chuyện với nhau, làm kế toán khổ thật nhưng hình như nó là cái nghiệp gắn vào nguời rồi nên không làm khác được. Đôi khi làm xong công việc, cảm thấy ưng ý thì lại hết phàn nàn mà lại còn yêu nghề hơn.

Liệu có ai giống mình không nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
hienpham nói:
Mình thấy nghề kế toán quả là có nhiều chuyện bức xúc thật. Ở công ty mình phòng kế toán dường như bị coi là "không làm ra tiền". Quả là nhìn bề ngoài thì phòng kế toán cả ngày cứ cặm cụi bên máy tính và một đống chứng từ, chẳng ai hiểu là kế toán đang làm gì. Mọi người cho rằng kế toán chỉ có mỗi việc vào sổ mấy con số mà làm cả ngày, cả tháng, cả năm cũng không hết việc.

Ai hiểu được để làm ra một bộ báo cáo, sổ sách đẹp đẽ, sạch sẽ thì khổ công suy nghĩ thế nào đầu. Mình nói nhỏ nhé, thậm chí GĐ mình còn không hiểu lại phát biểu: "Không biết kế toán làm gì mà ngồi cả ngày", có khi lại còn tưởng là đang ngồi chơi cơ đấy (oan quá).

Chưa hết, kế toán thuế bọn mình còn phải chịu một áp lực cực lớn khi cán bộ thuế thì muốn doanh nghiệp nộp nhiều thuế còn GĐ thì gần như 100% lại muốn nộp càng ít càng tốt. Sự cố gắng của kế toán chỉ trong giới hạn luật pháp cho phép phải không các bạn. Vậy là kế toán bị kẹp giữa, nhiều khi cũng khốn đốn lắm.

Mình xả hơi nhiều thì phải, phòng mình vẫn nói chuyện với nhau, làm kế toán khổ thật nhưng hình như nó là cái nghiệp gắn vào nguời rồi nên không làm khác được. Đôi khi làm xong công việc, cảm thấy ưng ý thì lại hết phàn nàn mà lại còn yêu nghề hơn.

Thấy khổ như vậy thì làm làm gì!
Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ gánh chịu phần ai..........

B

Bim Bim

<b>^_^ Smile Girl ^_^</b>

Tui cũng nói nhỏ nhé, nếu GĐ bạn nghĩ như vậy thì ông ý nên xem lại cái ghế đang ngồi. Làm gì có GĐ lại.... :wall:

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Còn ở cơ quan mình làm thì có chuyện như vầy. Tối ngày sếp chỉ hỏi " kế toán có gì mà phải làm việc lắm thế" cứ có bao nhiêu việc đâu cứ làm tới làm lui hoài. Cứ chắp tay sau đích và đứng sau lưng xem mình làm gì.
Mình làm đúng chưa bao giờ có một lời khen hay khích lệ. Còn làm sai hoặc do lỗi của người khác thì ôi thôi là lãnh đủ (Mình giống như cái thớt lúc nào cũng bị bằm tơi tả. Cho nên bây giờ te tua ghê lắm.)
Giá mà sếp mình cũng chịu khó đi học kế toán thì họ sẽ thấy nghề của mình không dễ chút nào để còn thông cảm chứ.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
TTKH nói:
Còn ở cơ quan mình làm thì có chuyện như vầy. Tối ngày sếp chỉ hỏi " kế toán có gì mà phải làm việc lắm thế" cứ có bao nhiêu việc đâu cứ làm tới làm lui hoài. Cứ chắp tay sau đích và đứng sau lưng xem mình làm gì.
Mình làm đúng chưa bao giờ có một lời khen hay khích lệ. Còn làm sai hoặc do lỗi của người khác thì ôi thôi là lãnh đủ (Mình giống như cái thớt lúc nào cũng bị bằm tơi tả. Cho nên bây giờ te tua ghê lắm.)
Giá mà sếp mình cũng chịu khó đi học kế toán thì họ sẽ thấy nghề của mình không dễ chút nào để còn thông cảm chứ.
Sao các bạn la làng lớn thế. Nghề kế toán là nghệ thuật mà, Các bạn cứ yêu cầu tuyển cho các chị một anh chàng kế toán trưởng đẹp trai, chai mặt một chút, Hoặc một giám đốc tài chính là Ok hà,

Cty mình há, Giám đốc tài chính là chịu trận hết vì họ hiểu nghề kế toán như thế nào đã vậy còn chăm sóc các em nhiệt tình lắm à nha. (Giám đốc tài chính của mình hoạt động như kế toán trưởng - Tuy nhiên Thiên về kiểm toán nội bộ và kiểm soát tài chính nhiều hơn)

còn các kế toán trưởng các chi nhánh thì trẻ măng. Phòng kế toán rất vui. Nhưng khi nào giám đốc tài chính mà giận thì ui thui ....... ổng xấu trai vô kể

Sửa lần cuối:
H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
TTKH nói:
...Tối ngày sếp chỉ hỏi " kế toán có gì mà phải làm việc lắm thế" cứ có bao nhiêu việc đâu cứ làm tới làm lui hoài. Cứ chắp tay sau đích và đứng sau lưng xem mình làm gì....

hienpham nói:
thậm chí GĐ mình còn không hiểu lại phát biểu: "Không biết kế toán làm gì mà ngồi cả ngày", có khi lại còn tưởng là đang ngồi chơi cơ đấy (oan quá).

1. Đây là tình trạng của đại đa số các Doanh nghiệp, khi mà lãnh đạo chưa đủ tầm, chưa đủ kiến thức về quản lý đã vội "nhiếp chính"

2. Nếu thực sự lãnh đạo của các bạn xử sự như vậy, hãy mau mau đi tìm môi trường khác tốt hơn mà đầu tư công sức lẫn trí tuệ

Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
Các bác còn có "phòng kế toán" chứ nhà cháu làm gì có. "Phòng" em là "phòng" hỗn hợp, này nhá: Nào là Giám đốc này, Phó Giám đốc này, Lập trình này và Kế toán em đây. Thôi thì đủ các thể loại tiếng, thi thoảng các bác nhà ta nhạc nhẽo, thảo luận 1 vấn đề gì đấy ...vân vân và vân vân. Mà dân nhà Kế thì ai cũng biết rồi đấy, đôi lúc đang nghĩ nát đầu mà xung quanh ầm ầm chỉ muốn "hô" 1 fát cho mọi người "biến" hết (hik:().Ngồi bên cạnh mà thấy điên đầu, dân lập trình lúc nào cũng trong tình trạng:0frown: , còn mình thì suốt ngày:wall: và :(.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Gạo đem vào giã bao đau đớn.
Gạo giã xong rồi trắng tựa bông.
Sống ở trên đời người cũng vậy,
Gian nan rèn luyện mới thành công.
(Các bạn còn thuộc bài này không ?)

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
trên đời này nghề gì chẳng có khó khăn, đâu có con đường nào trải toàn hoa hồng đâu , càng khó thì mình càng phải cố gắng chứ. Khi bực mình nhìn gương và cười một cái thế là sự tức giận chìm xuống. Thế đấy vì đây là con đường mình chọn mừ!!!

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
yen85 nói:
đâu có con đường nào trải toàn hoa hồng đâu?
Không phải là không có con đường trải toàn hoa hồng đâu em ạ! Có một con đường đấy, đó là con đường dẫn đến phòng cưới(trải đầy hoa hồng) cô dâu thì hớn hở dẫm lên những cánh hoa còn chú rể thì .... trời ơi! đường gì? hoa hồng gì? mà lắm gai thế không biết!
Khi người ta đi trên con đường của mình họ thấy nó thật chông gai, họ nhìn sang con đường bên cạnh, nó mới bằng phẳng làm sao chứ, ai đi trên con đường đó đều mỉm cười mãn nguyện => họ nghĩ rằng mình phải chuyển ngay sang con đường đó để ... Nhưng than ôi! khi họ đã bước đi trên con đường mới thì ... không những chông gai mà còn có cả vực thẳm ... phải làm sao đây? => Hãy tự tin vào chính mình, những điều ta đã làm và sẽ làm là con đường mà riêng mình ta chọn(đâu có gì phải hối hận, đâu có gì là khó khăn, cuối mỗi đường hầm đều là ánh sáng... trừ ngõ cụt!) trên môi luôn mỉm cười dù là nụ cười chua chát

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
To yen85

Là con đường mình đã chọn, nhưng nếu thấy con đường mình đã chọn hoá ra là con đường không dẫn mình tới đích thì vẫn có thể rẽ sang đường khác mà. Từ Hồ Gươm sang Hồ Tây có biết bao nhiêu đường, cứ gì phải đi một đường đâu. Chọn nghề cũng vậy, ừ thì trót lỡ học kế toán rồi, thì ra làm kế toán, nếu không hợp thì làm nghề khác, có vấn đề gì đâu. Ông sếp của một Big 4 ở Hà Nội có bằng khảo cổ học, làm kiểm toán vẫn ngon lành, còn một đồng chí đã từng phụ trách kế toán ở một cơ quan phát triển quốc tế ở Việt Nam có bằng tiến sĩ vật lý, mà công việc vẫn chạy tốt. Cũng có nhiều trường hợp ngược lại, có bằng kế toán, mà lại làm các công việc khác, marketing chẳng hạn mà vẫn rất thành công.

Vấn đề là ở chỗ phải có quyết tâm "there is a will, there is a way". Nếu bạn thực sự thích nghề kế toán, thì bạn phải quyết tâm trong một thời gian nhất định theo đuổi nghề, đừng kêu ca nhiều nữa, rồi sau cai khoảng thời gian nhất định ấy, tự nhìn lại xem cái nghề của mình có hợp không, hợp thì tiếp tục, không hợp thì bỏ qua nghề khác. Thế còn kêu ca thì nói thật nghề nào, vị trí công việc nào chẳng có cái này cái nọ (phải nằm trong chăn mới biết chăn có rận!) Thật sự chẳng có nghề nào là ngồi mát ăn bát vàng hết.
Vấn đề tiệp theo là thế nào là một công việc "hợp" với bản thân. Theo mình có một số tiêu thức sau:
1. Công việc đó mình phải thích, phải thấy hay, trong công việc đó mình phải học hỏi được nhiều thứ
2. Công việc đó phải khó, phải có tính cạnh tranh cao (từ đó mới tạo ra sức ép cho mình phát triển)
3. Công việc đó phải có tương lai, nghĩa là phải có thăng tiến cả về vị trí lẫn đãi ngộ (lưu ý, đãi ngộ không chỉ là lương, thưởng...)
4. Phải có thu nhập tốt (thế nào là thu nhập tốt: (a) đáp ứng khả năng chi tiêu của bản thân, (b) bù đắp được các chi phí cơ hội)
5. Phải có môi trường làm việc thoải mái mà ở đó mình cảm thấy hoà nhập được với mọi người.

Còn nếu công việc của bạn mà không "hợp" thì chuyển tới chỗ hợp hơn, có gì đâu mà phải kêu ca nhỉ?

PS: Chỉ có đoạn đầu là "nói thầm" với yen85 thôi nhé, còn đoạn sau là "thủ thỉ" với mọi người khác nữa!

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
to Dungphan bacs giong y chang em vay,em lam o cty tnhh nen toan bo coong ty la nguoi cua boos tru em va anh ke toan tong hop ,dung la nguoi dung nuoc la luc nao cung thay that xa la,chua ke em co dc lam ke toan nhieu dau,suot ngay lam ho so dau thau,lam nhan vien kinh doanh dung hon,chua ke bat ke ai trong cty cung ra lenh dc cho minh het vi do la nguoi nhaf cua boss

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

nhinhanh

Guest
21/11/05
49
0
0
42
Đà Nẵng
Bác tranchan79 nói quá hay, rất hợp với ý của em. Em thì em nghĩ thế này: Chúng ta không nên an phận với công việc hiện tại (nếu gặp trường hợp bị người khác ganh ghét thì nên say biết phấn đấu chứ đừng an phận nhé), nhưng cũng đừng nhìn thấy mặt tốt của con đường người khác đang đi mà mơ ước vì chẳng có con đường nào là không có chông gai cả. Đúng không hả các Bác?

phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
41
In legend
Truy cập trang
T phamcung: Đọc bài viết của bạn thấy tuyệt thật! Đúng là một người đã từng trải nghiệm, xin được bái phục.
Nhưng tôi có một thắc mắc thế này: "tôi muốn tiến bộ, tôi phải thay đổi, nhưng nếu tôi muốn hoàn thiện, tôi phải thay đổi hoài ".
Thay đổi nhiều không những người khác chóng mặt mà mình cũng..thấy xung quanh đầy ...sao.
Vậy liệu có nên không khi cứ không ưng ý là mình thay đổi nhỉ?

X

xuangiang1977

Guest
19/11/05
43
0
0
46
Thai Nguyen
hienpham nói:

Bạn ơi nghe kế toán La nghe vất vả nhưng phải lạc quan, nghe cua chung ta là Giám đốc đồng tiền cơ mà. Theo tui bạn nói với phòng kế toán xem lúc nào Giám đốc duyệt chi sai bạn thử không chi hoặc kéo dài thời gian chắc là sẽ biết ngay. Nhưng làm một vài vụ thui nhé!

Sửa lần cuối:
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
nhinhanh nói:
Bác tranchan79 nói quá hay, rất hợp với ý của em. Em thì em nghĩ thế này: Chúng ta không nên an phận với công việc hiện tại (nếu gặp trường hợp bị người khác ganh ghét thì nên say biết phấn đấu chứ đừng an phận nhé), nhưng cũng đừng nhìn thấy mặt tốt của con đường người khác đang đi mà mơ ước vì chẳng có con đường nào là không có chông gai cả. Đúng không hả các Bác?
Có một câu nói thế này:
Bạn đừng bao giờ thoả mãn với mức độ của những thành công đã đạt được. Nếu thành quả của bạn không được nhân lên thì ắt nó phải giảm thiểu... Sự không hài lòng hay nói khác đi là sự bất cập sẽ là sức mạnh trong mọi hoạt động.

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
TTKH nói:

Kiểu này "sếp" đi học kế toán khi nhân viên kế toán kêu. Đi học bán hàng khi nhân viên phòng bán hàng kêu, đi học marketing khi nhân viên marketing kêu, đi học kiểm soát kho khi nhân viên kho kêu...... học gì nữa nhỉ -> "sếp" suốt đời đi học -> học xong marketing lại quên kế toán ....->

Trời ơi khổ cho cái thân làm sếp quá. Lúc này có nhân viên nào thương xếp không nhỉ :banana:

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Đó là một điều ước mà bác PAT, vâng "giá mà" sếp đi học Kế toán, một điều ước thôi. Bác PAT không học kế toán nhưng chắc chắn một điều bác biết nghề kế toán vì bác cũng đang là thành viên của WKT mà, chắc nhân viên kế toán của bác rất vui đó.

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
HyperVN nói:
Đó là một điều ước mà bác PAT, vâng "giá mà" sếp đi học Kế toán, một điều ước thôi. Bác PAT không học kế toán nhưng chắc chắn một điều bác biết nghề kế toán vì bác cũng đang là thành viên của WKT mà, chắc nhân viên kế toán của bác rất vui đó.

Hì hì Hyper ơi - Nói gì thì nói chứ muốn làm sếp vẫn phải học suốt đời.

Mình rất tâm đắc với ý kiến của bạn phamcung mình cũng muốn chia xẻ với các bạn câu chuyện về nghề nghiệp mà mình biết để minh họa thêm những gì mà bạn phamcung đã diễn giải.

Một bạn kỹ sư nọ học kỹ thuật và đang làm công việc cũng không đến nỗi nào - Cũng thỉnh thoảng kiếm thêm được đồng ra đồng vào .

Một hôm xếp lên kế hoạch - Gọi bạn ấy và một số cán bộ khác lên đề nghị đi học computer và lập trình. Hoàn toàn trái nghề và cũng chưa biết tương lai thế nào - Một số bạn từ chối - Còn bạn ấy suy nghĩ đơn giản là chấp nhận thách thức chút xem thế nào - Thế rồi đi học trái tay đúng ba tháng -> xếp mua cho 2 cái máy vi tính bảo làm tin học hóa quản lý cho công ty :wall:

Hai cái PC thì làm được gì nhỉ - Gần như một năm ngồi không đọc lý thuyết lập trình, tìm kiếm bài toán để làm. Cuối cùng bạn ấy chọn bài toán lương và viết. Lại tìm hiểu thế nào là quản lý nhân sự , các kiểu tính lương v.v.. thế rồi cũng ra lò một sản phẩm con con ( kể cả thời gian đọc sách đến khi ra sp đầu tay hết mất 1.5 năm) .

Hứng chí lên bạn ấy trình với Ban Giám đốc phương án triển khai bài toán kế toán và bài toán quản lý hồ sơ KH và tính toán hóa đơn tiền điện. Một cú sốc - Xếp la ngay giữa cuộc họp cán bộ lãnh đạo là vẽ chuyện - Nên đi sang công ty bạn lấy chương trình về xài - Gần cả mấy năm trời ăn không ngồi rồi - Tốn tiền của công ty.

Dẹp tự ái bạn ấy cùng mấy đồng nghiệp xông vào làm một cách thầm lặng, chuyện thành công thì không biết - chỉ có lòng nhiệt tình. Luôn overtime nhưng không nghĩ đến tiền làm thêm. Phải tìm hiểu kế toán, kinh doanh , kho ... toàn là những thứ trái ngành nghề học ban đầu. Thế rồi sau hơn một năm sản phẩm ra lò và rất may đáp ứng được các yêu cầu quản lý của công ty. Xếp lúc này cười tươi như hoa và cho triển khai rộng trên 40 đơn vị thuộc phạm vi quản lý của công ty. Thế rồi rất nghiều bài toán quản lý khác được đưa vào áp dụng. Từ chỗ chỉ có 2 PC hệ thống mở rộng đến trên 1000 PC để đáp ứng điều hành quản lý

Và một điều trớ trêu xẩy ra cho bạn ấy - Học kỹ thuật - lại đi làm giáo viên hướng dẫn luận văn tốt nghiệp cho các cử nhân ngành kinh tế.

Cho đến hôm nay anh bạn vẫn miệt mài tìm hiểu các hoạt động quản trị kinh doanh để có thể cho ra lò các sản phẩm tốt hơn với một đam mê như trước - các công việc đúng là chẳng liên quan gì đến kỹ thuật mà bạn ấy học cả.

Và chính vì vậy mình thấy phamcung nói rất phù hợp

Còn các bạn thì thấy thế nào

PAT

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Bạn đấy là chắc chắn là anh PAT rồi!
Có những lúc ta không thể tự chọn con đường cho mình mà định mệnh lại làm điều đó.
Có những lúc định mệnh không thể bắt ta phải đi trên một con đường đã định mà ta sẽ ....