Nguồn vốn đầu tư nứơc ngoài

• Thread starter duyenkaty
  • Ngày gửi
D

duyenkaty

Trung cấp
17/6/05
78
0
6
Sai Gon
Duyên có người bạn làm kế tóan cho 1 công ty có vốn đầu tư nứơc ngòai.
Nguồn vốn đầu tư đã đựơc chuyển vào VN bằng cách chuyển khỏan, và tiền chưa đựơc rút về tài khoản tiền mặt.
Khi công ty bứơc vào hoạt động, các ông sếp sang Việt Nam. Và trong thời gian làm việc tại đây, tất cả các khỏan chi phí phát sinh như lương nhân viên, chi phí công tác của mấy ông và nhiều nhiều chi phí khác nữa đều đựơc thanh toán bằng tiền mặt do các ông mang qua.

Vấn đề đặt ra là :
Thứ nhất, quỹ tài chính của cty còn nằm trong NH chưa có quỹ TM (vì chưa rút về), nhưng lại đựơc chi trả bằng tiền mặt cả. Hỏi cách nào để hợp thức hóa các chi phí này. Có ý kiến cho rằng nên làm giấy vay nợ mấy ông, mai mốt chuyển trả sau.
Thứ Hai, bạn ấy múôn biết có phải nguồn vốn đầu tư nứớc ngoài đựơc chuyển vào VN bắt buộc phải qua NH hay không? Vấn đề này mình đã trả lời bạn ấy là đúng, và hỏi vài bạn nữa thì các bạn ấy bảo chắc vậy.

Các bác giúp mình với nha. Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
duyenkaty nói:
Duyên có người bạn làm kế tóan cho 1 công ty có vốn đầu tư nứơc ngòai.
Nguồn vốn đầu tư đã đựơc chuyển vào VN bằng cách chuyển khỏan, và tiền chưa đựơc rút về tài khoản tiền mặt.
Khi công ty bứơc vào hoạt động, các ông sếp sang Việt Nam. Và trong thời gian làm việc tại đây, tất cả các khỏan chi phí phát sinh như lương nhân viên, chi phí công tác của mấy ông và nhiều nhiều chi phí khác nữa đều đựơc thanh toán bằng tiền mặt do các ông mang qua.

Vấn đề đặt ra là :
Thứ nhất, quỹ tài chính của cty còn nằm trong NH chưa có quỹ TM (vì chưa rút về), nhưng lại đựơc chi trả bằng tiền mặt cả. Hỏi cách nào để hợp thức hóa các chi phí này. Có ý kiến cho rằng nên làm giấy vay nợ mấy ông, mai mốt chuyển trả sau.
Thứ Hai, bạn ấy múôn biết có phải nguồn vốn đầu tư nứớc ngoài đựơc chuyển vào VN bắt buộc phải qua NH hay không? Vấn đề này mình đã trả lời bạn ấy là đúng, và hỏi vài bạn nữa thì các bạn ấy bảo chắc vậy.

Các bác giúp mình với nha. Thanks.
Mình cũng đang làm kế toán cho 1 cty nước ngoài và các khoản lương nhân viên ban đầu cũng giống như vậy . Mình nghe họ giải thích là chưa mở tài khoản ở Ngân hàng nên chưa chuyển tiền vào tài khoản. Thực ra mình vào làm sau (Trước kia có kế toán nhưng người ta chưa hạch toán) nên các khoản kia đã chi rồi về nguyên tắc là không đúng. Mình đã xử lý là vay nợ như bạn đã nêu vì theo mình không còn cách nào khác.

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Ở chỗ mình cũng vậy, mọi khoản chi và mua sắm ban đầu, lương... Giám đốc và Phó giám đốc được cử đại diện quản lý ở Việt nam bỏ tiền túi ra, sau vài tháng sau tiền đầu tư từ nước ngoài mới rót về và lúc đó mình căn cứ trên các chứng từ chi mua của các xếp treo trên TK331 công nợ nhà cung cấp, sau khi rút tiền về mình lập phiếu chi và người nhận tiền là các xếp đính kèm hóa đơn chứng từ mua hàng.Bởi cứ xem họ là cán bộ vật tư đi mua vật tư cho Công ty và họ phải thanh toán tiền ngay cho nhà cung cấp, khi mang hóa đơn về nhưng Công ty chưa có tiền để thanh toán thì phải treo lên công nợ.
Còn lương thì mình lập phiếu lương của từng tháng và lúc nào có tiền thì chi cả một thể (mấy tháng) trước lúc chưa rót về. Miễn là người lao động không kiện, vì Công ty mới thành lập thì làm sao đi vào quy cũ được.

H

hrongcon8876

Guest
23/11/04
17
0
0
47
ho chi minh
Thêm nữa, với số tiền mấy ổng mang qua để chi trả những việc cần thiết là bằng ngoại tệ. Hạch toán là khoản tiền vay (quy đổi sang VND) rồi sau đó khi đã có tài khoản thì rút tiền trả lại mấy ổng. Nhưng nhớ là trả bằng ngoại tệ nhé, bây giờ một lần ra khỏi hải quan sân bay có thể mang theo khoảng 7000 USD đó.

D

duyenkaty

Trung cấp
17/6/05
78
0
6
Sai Gon
"Thứ Hai, bạn ấy múôn biết có phải nguồn vốn đầu tư nứớc ngoài đựơc chuyển vào VN bắt buộc phải qua NH hay không?"
Các bác ơi còn vấn đề này nữa mà?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
duyenkaty nói:
"Thứ Hai, bạn ấy múôn biết có phải nguồn vốn đầu tư nứớc ngoài đựơc chuyển vào VN bắt buộc phải qua NH hay không?"
Các bác ơi còn vấn đề này nữa mà?
Thế không qua NH thì bạn tính qua đường nào?
Bắt buộc đấy bạn ạ.

D

duyenkaty

Trung cấp
17/6/05
78
0
6
Sai Gon
lannhu nói:
Thế không qua NH thì bạn tính qua đường nào?
Bắt buộc đấy bạn ạ.

Xí, mình định hỏi là có bắt buộc phải qua NH Nhà nứơc k? Nhưng tối qua mình gặp mấy anh chị, mình hỏi đựơc rồi : không bắt buộc. Cám ơn các bạn nhiều nha!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
duyenkaty nói:
Xí, mình định hỏi là có bắt buộc phải qua NH Nhà nứơc k? Nhưng tối qua mình gặp mấy anh chị, mình hỏi đựơc rồi : không bắt buộc. Cám ơn các bạn nhiều nha!
Không sao, nhưng lần sau đặt câu hỏi phải rõ ràng nhá!

D

duyenkaty

Trung cấp
17/6/05
78
0
6
Sai Gon
lannhu nói:
Không sao, nhưng lần sau đặt câu hỏi phải rõ ràng nhá!
Sẽ rút kinh nghiệm mà, không quá lần sau đâu :1luvu:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA