Điều chỉnh hóa đơn

• Thread starter thanhthao
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thanhthao

Guest
16/9/04
18
0
0
47
giang vo
Khách hàng cung cấp cho mình hoá đơn tự in thuế GTGT 10%. Nhưng hóa đơn đó bị sai, họ làm điều chỉnh giảm số tiền trên hoá đơn. Vậy mình sẽ kê khai thuế như thế nào ? Cảm ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,683
1,372
113
50
TP.HCM
Bạn đã kê khai hóa đơn này chưa? Có nghĩa là nếu điều chỉnh trong kỳ thì cứ kê khai theo số đã điều chỉnh như thể là nó đang được viết trên HĐ vì bên kia họ cũng sẽ kê khai trên báo cáo đầu ra của họ theo số đã điều chỉnh.
Nếu kỳ trước đã kê khai số trên HĐ, tháng này mới điều chỉnh giảm thì làm Bản giải trình tờ khai thuế GTGT mẫu số 1B/GTGT (cái này có trên thư viện WKT), và kê khai điều chỉnh giảm trên tờ khai kỳ này.

C

computervae

Guest
25/10/05
6
0
0
Ha noi
Thuế GTGT

thanhthao nói:
Khách hàng cung cấp cho mình hoá đơn tự in thuế GTGT 10%. Nhưng hóa đơn đó bị sai, họ làm điều chỉnh giảm số tiền trên hoá đơn. Vậy mình sẽ kê khai thuế như thế nào ? Cảm ơn các bạn
.
Trước tiên trong kỳ kê khai tháng này bạn phải làm công văn điều chỉnh gửi cho cục thuế trong đó nêu rõ lý do điều chỉnh, số hoá đơn, số thuế. sau đó bạn ghi vào tờ khai thuế hàng tháng ở phần điều chỉnh giảm số thuế đầu vào thế là Ok

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
"Bảng giải trình Tờ khai thuế GTGT" mẫu số 02A/GTGT theo Thông tư số 127/2004/TT-BTC đã thay thế cho "Bản giải trình tờ khai thuế GTGT tháng" mẫu số 01B/GTGT theo Thông tư số 84/2002/TT-BTC.

Viet Huong nói:
Nếu kỳ trước đã kê khai số trên HĐ, tháng này mới điều chỉnh giảm thì làm Bản giải trình tờ khai thuế GTGT mẫu số 1B/GTGT

H

Huongbc

Guest
31/3/05
12
0
0
45
HCM
Dieu chinh Hoa don !!!

Cho mình hỏi luôn nha :
Vậy nếu như bên mình ( cty A ) là cty đã xuất sai những HĐ đó, và HĐ đã được khai thuế + nộp thuế đầy đủ rồi (T05/05) , đến T11/05 cty bên kia (cty B) mới phát hiện ra sai thì :
- Đ/v cty B: Làm công văn gởi cho cơ quan thuế của họ xin xác nhận là những HĐ đó chưa khai thuế GTGT ( vì thật sự thì họ cũng chưa khai những HĐ này - may qua')
- 2 bên cùng thống = văn bản huỷ và thu hồi hoá đơn sai.
- Cty A xuất lại HĐ mới vào T11/05 .
Nếu làm như vậy thì cty A có bị thuế phạt không, có rắc rối gì xảy ra không ( vì sai nhiều HĐ cùng 1 lúc - hic )? Và cty A phải làm những bút toán gì điều chỉnh ?
(mình hỏi case cty A, còn cty B các bạn đã trả lời rồi )
Giúp mình nha ... thanks

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi làm Biên bản hủy hóa đơn, bạn phải có lý do hủy xác đáng. Thời gian 6 tháng sau mới phát hiện ra hóa đơn sai cũng nên giải trình trong Biên bản đó.

Công ty B không phải làm Công văn để cơ quan thuế xác nhận HĐ đó chưa kê khai vì hàng tháng, công ty đều nộp Tờ khai thuế GTGT, kê khai những hóa đơn mà Công ty có.

Chưa có quy định hóa đơn viết sai nhiều sẽ bị phạt nhưng càng ít viết sai thì càng tốt.

Nếu HĐ viết lại có giá trị lớn hơn HĐ viết sai: bạn điều chỉnh khoản chênh lệch giá trị hàng hóa, thuế như sau:
Nợ TK 131: Tổng giá trị chênh lệch
Có TK 511: Chênh lệch tiền hàng
Có TK 3331: Chênh lệch tiền thuế GTGT

Nếu HĐ viết lại có giá trị nhỏ hơn HĐ viết sai: bạn điều chỉnh khoản chênh lệch giá trị hàng hóa, thuế như sau:
Nợ TK 511: Chênh lệch tiền hàng
Nợ TK 3331: Chênh lệch tiền thuế GTGT
Có TK 131: Tổng giá trị chênh lệch

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA