Doanh thu hoãn lại

• Thread starter doanthingoctran
  • Ngày gửi
D

doanthingoctran

Guest
27/11/07
47
0
0
41
TPHCM
cả nhà ơi, giúp em với
tháng 11 này công ty em có ký hợp đồng với khách hàng cung cấp thiết bị va lắp đặt hệ thống quan lý tòa nhà và điều khiển chiếu sáng tự đông, trị giá hợp đồng 2,4 tỷ. sau khi ký hợp đồng khách hàng sẽ tạm ứng cho bên em 30% tươnng ứng 710 triệu, hàng hóa sau 3 tháng bên e mới nhập từ nước ngoài về, bây giờ bên cty kia họ đòi e xuất hóa đơn ứng với số tei62n họ tạm ứng cho bên e thi họ mới vhiu5 chuyển tiền, bây giờ mới ký hợp đồng, chưaco 1đầu vào j hết mà e xuất hóa đơn thi bên có sao với bên thuế không ạ, và dự kiến thì qua năm sau hàng hóa mới về kịp thì e hạch toán vào doanh thu chưa thực hiện thi co vi phạm gì không? mong cả nhà giúp em với nhé !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
cả nhà ơi, giúp em với
tháng 11 này công ty em có ký hợp đồng với khách hàng cung cấp thiết bị va lắp đặt hệ thống quan lý tòa nhà và điều khiển chiếu sáng tự đông, trị giá hợp đồng 2,4 tỷ. sau khi ký hợp đồng khách hàng sẽ tạm ứng cho bên em 30% tươnng ứng 710 triệu, hàng hóa sau 3 tháng bên e mới nhập từ nước ngoài về, bây giờ bên cty kia họ đòi e xuất hóa đơn ứng với số tei62n họ tạm ứng cho bên e thi họ mới vhiu5 chuyển tiền, bây giờ mới ký hợp đồng, chưaco 1đầu vào j hết mà e xuất hóa đơn thi bên có sao với bên thuế không ạ, và dự kiến thì qua năm sau hàng hóa mới về kịp thì e hạch toán vào doanh thu chưa thực hiện thi co vi phạm gì không? mong cả nhà giúp em với nhé !

Được thôi bạn ạh!
Hạch toán doanh thu chưa thực hiện:
Nợ TK 131
Có TK 3387
Có TK 33311

Khi nhận được giấy báo có:
Nợ TK 112
Có TK 131.

Cái này có vi phạm gì đâu bạn? Chỉ có điều là Công ty kia họ hơi chạt chẽ nhỉ?

Duydung

Duydung

Trung cấp
14/5/09
124
9
16
Lào Cai
Không nên !

cả nhà ơi, giúp em với

Không nên ghi HĐ, đặc biệt là hóa đơn GTGT và chưa thể gọi là doanh thu hoãn lại, vì:
1. Ghi nhận thuế GTGT không phù hợp theo qui định tại điểm 2, mục I, phần B thông tư 129/2008/TT-BTC
2. Nên gọi là "Doanh thu chưa thực hiện" như HD trong các chế độ kế toán. Trường hợp của bạn chưa phù hợp với các hướng dẫn trong cả 02 chế độ kế toán QĐ 15, QĐ 48 và cũng chưa phù hợp chuẩn mực kế toán số 14.
3. Theo qui định của luật thương mại (Hợp đồng kinh tế giữa 02 pháp nhân) và thông lệ hiện hành thì khoản tiền trên sẽ được coi là tiền ứng trước hoặc tiền đặt cọc. Thông thường được coi là 01 khoản đảm bảo để HĐ được thực hiện, có thể bị sử lý khi bên đặt cọc (hoặc ứng trước) vi phạm HĐ. Nhưng điều này phải ghi rõ trong HĐ.
* Việc lập HĐ ghi nhận doanh thu (hoãn lại) trong trường hợp này chưa phù hợp với luật thuế GTGT và Luật kế toán nên bạn nên đề nghị 02 bên thương thảo lại là tốt nhất. Đặc biệt bên em lại chưa làm một cái gì cả.
Chúc thành công ! :015:

Sửa lần cuối:
Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Không nên ghi HĐ, đặc biệt là hóa đơn GTGT và chưa thể gọi là doanh thu hoãn lại, vì:
1. Ghi nhận thuế GTGT không phù hợp theo qui định tại điểm 2, mục I, phần B thông tư 129/2008/TT-BTC
2. Nên gọi là "Doanh thu chưa thực hiện" như HD trong các chế độ kế toán. Trường hợp của bạn chưa phù hợp với các hướng dẫn trong cả 02 chế độ kế toán QĐ 15, QĐ 48 và cũng chưa phù hợp chuẩn mực kế toán số 14.
3. Theo qui định của luật thương mại (Hợp đồng kinh tế giữa 02 pháp nhân) và thông lệ hiện hành thì khoản tiền trên sẽ được coi là tiền ứng trước hoặc tiền đặt cọc. Thông thường được coi là 01 khoản đảm bảo để HĐ được thực hiện, có thể bị sử lý khi bên đặt cọc (hoặc ứng trước) vi phạm HĐ. Nhưng điều này phải ghi rõ trong HĐ.
* Việc lập HĐ ghi nhận doanh thu (hoãn lại) trong trường hợp này chưa phù hợp với luật thuế GTGT và Luật kế toán nên bạn nên đề nghị 02 bên thương thảo lại là tốt nhất. Đặc biệt bên em lại chưa làm một cái gì cả.
Chúc thành công ! :015:

Nhưng bác ơi!
Chết cái là nhiều thằng nó cứ oái oăm là không xuất hoá đơn thì cóc chuyển tiền!
Nên thì để có vốn thì phải chịu khó xuất hoá đơn vậy thôi chứ nhỉ?
Em cũng gặp nhiều trường hợp rồi, Chủ đầu tư họ yêu cầu xuất hoá đơn cho phần tạm ứng, cãi mãi, đàm phán mãi khôgn được cuối cùng vẫn phải xuất hoá đơn cho nó đấy!

D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
cả nhà ơi, giúp em với

Không biết kế toán cty kia nghĩ sao nhỉ? Hehe... Phải xác định được mục đích của hóa đơn là để làm gì chứ. Nếu như người ta yêu cầu, mình nghĩ bạn có thể xuất và kê khai thuế GTGT.

V

vhh

Trung cấp
9/8/05
54
0
6
TPHCM
Không phải kế toán bên kia nghĩ sao đâu mà là yêu cầu của sếp họ đấy, bên mình cũng gặp trường hợp này rồi bảo mãi mà KTT kia cũng đòi xuất hoá đơn.

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
cả nhà ơi, giúp em với

Minh nghĩ trong trường hợp của bạn hoàn toàn có thể xuất hóa đơn cho khách hàng theo tiến độ kế hoạch ghi trong hợp đồng xây dựng.
- Xuất hóa đơn hạch toán:
Nợ TK 131:
Co TK 337: Số theo tiến độ kế hoạch theo hợp đồng.
Co TK 33311:
- Còn về ghi nhận doanh thu thì chưa, vì cty bạn chưa thực hiện cv, nhưng đến cuối kỳ kế toán thì bạn có thể xác định được khối lượng công việc đã thực hiện và ghi sổ:
Nợ TK 337: Số thực tế thực hiện.
Có TK 511:
Minh xin trích 1 đoạn trong CM KT số 17. Mình chẳng làm trong ngành xây dựng nên không am hiểu lắm mong mọi người góp ý thêm.
Ghi nhận doanh thu và chi phí của hợp đồng
22. Doanh thu và chi phí của hợp đồng xây dựng được ghi nhận theo 2 trường hợp sau:
(a) Trường hợp hợp đồng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch, khi kết quả thực hiện hợp đồng xây dựng được ước tính một cách đáng tin cậy, thì doanh thu và chi phí liên quan đến hợp đồng được ghi nhận tương ứng với phần công việc đã hoàn thành do nhà thầu tự xác định vào ngày lập báo cáo tài chính mà không phụ thuộc vào hóa đơn thanh toán theo tiến độ kế hoạch đã lập hay chưa và số tiền ghi trên hóa đơn là bao nhiêu.

Sửa lần cuối:
P

Phuong_Cubic

Guest
20/9/06
14
0
0
Đống Đa - Hà nội
Chào cả nhà tiện đây thì cho e hỏi với
e đang có một vấn đề đau đầu là: Bên e là công ty tư vấn thiết kế, bên e có thiết kế 1 công trình thuộc nguồn vốn nhà nước, hồ sơ thì đã giao rồi, hoá đơn thì cũng xuất rồi (xuất từ T1/2010) đến giờ (T12/2010) họ ko thanh toán và trả lời là khoản này ko được duyệt, và nói chung là họ sẽ không thanh toán, họ sẽ trả lại hoá đơn. Các bác có cao kiến nào giúp e với...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA