Xử lý chênh lệch khi lợi nhuận của BCTC và Quyết toán thuế khác nhau

• Thread starter tam936
  • Ngày gửi
T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
DN mình khi lập BCTC thì LN 20 tr, nhưng mà theo quyết toán thuế chỉ đc 19tr vì trong BCTC có khoản CP là tiền nộp chậm thuế 1tr. Như vậy thì trên BCTC xử lý như thế nào. Năm sau mình có thể không đưa khoản tiền nộp thuế chậm vào CP có đc không mọi người nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
cp tiền phạt không được đưa vào chi phí tính thuế TNDN mà đưa vào lợi nhuận sau thuế ( nợ 421) . cái này không xữ lý gì hết truong hop co su chenh lech do . ban cu tinh ra so thue phai nop : 19x25%. và số bạn phải kết chuyển từ 911 sang 421 là : 20- (19x25%)
thân mến

D

dmnguyet

Sơ cấp
9/10/05
38
0
6
Da Nang
Nếu căn cứ vào chuẩn mực kế toán thì bạn không hạch toán sai vì khoản này được hạch toán vào chi phí, nó là khoản ko được chấp nhận là chi phí hợp lý. Khoản chênh lệch này gọi là chênh lệch vĩnh viễn do có sự khác nhau giữa chính sách thuế và chuẩn mực kế toán.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Mình củng nghĩ thế, nếu không hạch toán thì sai nguyên tắc cân đối, Như "WINTU" nói thì mình thấy hiểu rồi, sau này cứ việc đưa vào TK 421 là xong

D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
cp tiền phạt không được đưa vào chi phí tính thuế TNDN mà đưa vào lợi nhuận sau thuế ( nợ 421) . cái này không xữ lý gì hết truong hop co su chenh lech do . ban cu tinh ra so thue phai nop : 19x25%. và số bạn phải kết chuyển từ 911 sang 421 là : 20- (19x25%)
thân mến
Chi phí tại sao lại đưa vào 421 nhỉ??? Thế này, quyết toán thuế TNDN chỉ nhằm 1 mục đích xác định nghĩa vụ thuế chi phí TNDN phát sinh trong năm thôi. Nên phát sinh bao nhiêu thi ghi nhận bấy nhiêu thôi. Ví dụ:
Lợi nhuận kế toán trước thuế là 19tr, nhưng LN xác định theo thuế là 20tr thì LN sau thuế của DN sẽ là:
19tr - 20tr x25% = 14tr

W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
chi phí không được thuế chấp nhận thì trừ trưc tiếp vào lợi nhuận sau thuế bạn nờ . còn khi cuối năm bạn quyết toán xong thì lợi nhuận còn lại bạn đưa về 421 chứ đưa đi đâu nửa

P

phi_yen

Trung cấp
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
chi phí không được thuế chấp nhận thì trừ trưc tiếp vào lợi nhuận sau thuế bạn nờ .

Đúng là như vậy, nhưng mà nếu bạn hạch toán đi thẳng vào 421 thì tài khoản chi phí kế toán sẽ không thể hiện hết phần phát sinh trong năm. Theo tui thì chi phí kế toán bao gồm cả chi phí được thuế chấp nhận và không chấp nhận, khi quyết toán thuế TNDN thì điều chỉnh loại trừ phần CP thuế không chấp nhận tính lại thu nhập chịu thuế (theo luật thuế TNDN) mục đích là để xác định số thuế phải nộp chứ không phải để điều chỉnh hạch toán CP.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA