Xoá sổ nợ phải trả

• Thread starter FOV2
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
F

FOV2

Guest
30/5/05
23
0
1
53
HCMC
Chào các Bác!
Mình có trường hợp này nhờ các Bác tư vấn:

Hiện nay, trên sổ sách Cty mình còn nợ Cty A (ở nước ngoài) một số tiền, nhưng trên sổ sách của Cty A thì không có (thực tế: không), do chênh lệch giá mua bán (chỉ nội bộ biết với nhau). Khi xác nhận công nợ thì Cty A vẫn xác nhận. Nợ này cũng khá lâu rồi, bây giờ cả 2 cùng thống nhất xoá nợ.

Mình định ghi tăng Thu nhập khác không biết có ổn không (?). Các thủ tục, chứng từ support để xoá nợ ?

Bác nào có cao kiến hoặc đã từng gặp trưởng hợp tương tự, xin chỉ giáo.

Thanks in advance.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,382
113
50
TP.HCM
Vậy hai bên làm biên bản thống nhất việc xoá nợ, ký tên, đóng dấu là xong thôi mà (Phía nuớc ngoài có thể không cần dấu vì nước ngoài ít dùng dấu như Việt Nam). Biên bản này cũng là chứng từ gốc để bạn hạch toán tăng thu nhập khác.

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
FOV2 nói:
Chào các Bác!
Mình có trường hợp này nhờ các Bác tư vấn:

Hiện nay, trên sổ sách Cty mình còn nợ Cty A (ở nước ngoài) một số tiền, nhưng trên sổ sách của Cty A thì không có (thực tế: không), do chênh lệch giá mua bán (chỉ nội bộ biết với nhau). Khi xác nhận công nợ thì Cty A vẫn xác nhận. Nợ này cũng khá lâu rồi, bây giờ cả 2 cùng thống nhất xoá nợ.

Mình định ghi tăng Thu nhập khác không biết có ổn không (?). Các thủ tục, chứng từ support để xoá nợ ?

Bác nào có cao kiến hoặc đã từng gặp trưởng hợp tương tự, xin chỉ giáo.

Thanks in advance.
Ví dụ: Giá trên hóa đơn là 10 nhưng khi thanh toán thì chỉ phải trả 9 do được hưởng chiết khấu chẳng hạn, đáng lẽ phải hạch toán ngay phần chiết khấu khi thanh toán nhưng bước này bỏ sót.
Nay đã có văn bản thống nhất giữa 2 bên, bạn cứ yên tâm HT và thu nhập khác. Hơn nữa thu nhập của các năm trước bỏ sót nay phát hiện ra cũng đưa vào TN khác năm nay được

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
F

FOV2

Guest
30/5/05
23
0
1
53
HCMC
Cám ơn Việt Hương, Ngân Giang, MINA & HanGiang đã quan tâm.

Mr. FOV2

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA