Định khoản góp vốn bằng quyền sở hữu trí tuệ?

  • Thread starter dongphuc2009
  • Ngày gửi

4933 lượt xem

D

dongphuc2009

Sơ cấp
30/9/09
23
0
0
35
to 18 p. hong ha, yen bai
Công ty mình là Công ty TNHH có 1 thành viên đứng tên giám đốc. Góp vốn bằng quyền sở hữu trí tuệ về bí quyết công nghiệp căn cứ vào biên bản họp hội đồng thành viên và biên bản định giá tài sản thì bí quyết sở hữu trí tuệ có giá trị: 2.530 tr. Mình đang ko biết định khoản số vốn góp trên như thế nào cho đúng?
Có phải là: Nợ 213 (Chi tiết Quyền sở hữu trí tuệ)
Có 411 ( Chi tiết Quyền sở hữu trí tuệ)
Và mình có được trích khấu hao ko? Mình đang cần lắm mong mọi người góp ý kiến. Xin chân thành cảm ơn!
 
Khongchuyen

Khongchuyen

Thành viên thân thiết
Công ty mình là Công ty TNHH có 1 thành viên đứng tên giám đốc. Góp vốn bằng quyền sở hữu trí tuệ về bí quyết công nghiệp căn cứ vào biên bản họp hội đồng thành viên và biên bản định giá tài sản thì bí quyết sở hữu trí tuệ có giá trị: 2.530 tr. Mình đang ko biết định khoản số vốn góp trên như thế nào cho đúng?
Có phải là: Nợ 213 (Chi tiết Quyền sở hữu trí tuệ)
Có 411 ( Chi tiết Quyền sở hữu trí tuệ)
Và mình có được trích khấu hao ko? Mình đang cần lắm mong mọi người góp ý kiến. Xin chân thành cảm ơn!
Hạch toán như bạn là đúng rồi!
Còn việc trích khấu hao thì mình xin trích Thông tư 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009 hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích KHTSCD như sau:

"Điều 9. Nguyên tắc trích khấu hao TSCĐ:
1. Tất cả TSCĐ hiện có của doanh nghiệp đều phải trích khấu hao, trừ những TSCĐ sau đây:
- TSCĐ đã khấu hao hết giá trị nhưng vẫn đang sử dụng vào hoạt động sản xuất kinh doanh.
- TSCĐ chưa khấu hao hết bị mất.
- TSCĐ khác do doanh nghiệp quản lý mà không thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp (trừ TSCĐ thuê tài chính).
- TSCĐ không được quản lý, theo dõi, hạch toán trong sổ sách kế toán của doanh nghiệp.
- TSCĐ sử dụng trong các hoạt động phúc lợi phục vụ người lao động của doanh nghiệp (trừ các TSCĐ phục vụ cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp như: nhà nghỉ giữa ca, nhà ăn giữa ca, nhà thay quần áo, nhà vệ sinh, bể chứa nước sạch, nhà để xe, phòng hoặc trạm y tế để khám chữa bệnh, xe đưa đón người lao động, cơ sở đào tạo, dạy nghề, nhà ở cho người lao động do doanh nghiệp đầu tư xây dựng).
- TSCĐ là nhà và đất ở trong trường hợp mua lại nhà và đất ở đã được nhà nước cấp quyền sử dụng đất lâu dài thì giá trị quyền sử dụng đất không phải tính khấu hao.
- TSCĐ từ nguồn viện trợ không hoàn lại sau khi được cơ quan có thẩm quyền bàn giao cho doanh nghiệp để phục vụ công tác nghiên cứu khoa học.
- TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất.
....."


"Điều 2. Các từ ngữ sử dụng trong Thông tư này được hiểu như sau:
1.
2.
.
.
8. Hao mòn tài sản cố định: là sự giảm dần giá trị sử dụng và giá trị của tài sản cố định do tham gia vào hoạt động sản xuất kinh doanh, do bào mòn của tự nhiên, do tiến bộ kỹ thuật... trong quá trình hoạt động của tài sản cố định..."

Như vậy, Tài sản của bạn là quyền sở hữu trí tuệ thì đương nhiên là được trích vì nó không nằm trong số liệt kê của Điều 9 và hơn nữa bí quyết công nghệ thì dần dẫn sẽ bị lạc hậu (sẽ có tiến bộ KHCN thay thế) chứ đúng không bạn?

Mình viết như vậy, chắc bạn hiểu!
Chúc bạn may mắn & vui vẻ!
 
D

dongphuc2009

Sơ cấp
30/9/09
23
0
0
35
to 18 p. hong ha, yen bai
Cám ơn Khongchuyen nhé! Mình vừa đọc thông tư 203/2009
Trích TT 203/2009
3.Đối với TSCĐ vô hình là quyền tác giả, quyền sở hữu trí tuệ, quyền đối với giống cây trồng, thì thời gian sử dụng là thời hạn bảo hộ được ghi trên văn bằng bảo hộ theo quy định (không được tính thời hạn bảo hộ được gia hạn thêm). ---> căn cứ vào thời gian bảo hộ để mình tính thời gian trích khấu hao có được ko?
Và ở đây thành viên này còn góp vốn bằng quyền sử dụng đất.
Trích TT 203/2009
2. Đối với TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất có thời hạn, thời gian sử dụng là thời hạn được phép sử dụng đất theo quy định.
Vậy đối với quyền sử dụng đất được góp vốn vào công ty thuộc sở hữu của thành viên ko có quy định thời hạn sử dụng đất thì thời gian trích khấu hao căn cứ vào đâu đê trích khấu hao? Rất mong nhận được ý kiến chia sẻ đóng góp của các bạn, các anh chị em trong diễn đàn. Xin chân thành cảm ơn!
 
Sửa lần cuối:
Khongchuyen

Khongchuyen

Thành viên thân thiết
Cám ơn Khongchuyen nhé! Mình vừa đọc thông tư 203/2009
Trích TT 203/2009
3.Đối với TSCĐ vô hình là quyền tác giả, quyền sở hữu trí tuệ, quyền đối với giống cây trồng, thì thời gian sử dụng là thời hạn bảo hộ được ghi trên văn bằng bảo hộ theo quy định (không được tính thời hạn bảo hộ được gia hạn thêm). ---> căn cứ vào thời gian bảo hộ để mình tính thời gian trích khấu hao có được ko?
Và ở đây thành viên này còn góp vốn bằng quyền sử dụng đất.
Trích TT 203/2009
2. Đối với TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất có thời hạn, thời gian sử dụng là thời hạn được phép sử dụng đất theo quy định.
Vậy đối với quyền sử dụng đất được góp vốn vào công ty thuộc sở hữu của thành viên ko có quy định thời hạn sử dụng đất thì thời gian trích khấu hao căn cứ vào đâu đê trích khấu hao? Rất mong nhận được ý kiến chia sẻ đóng góp của các bạn, các anh chị em trong diễn đàn. Xin chân thành cảm ơn!
1. Được bạn ạ! Có thể sử dụng thời gian bảo hộ làm thời gian trích khấu hao! Nhưng thông thường mình nên trích nhanh hơn để tránh bị lạc hậu phát minh bạn ạh!
2. Về quyền sử dụng đất thì trích KH làm gì hả bạn? Bạn đọc kỹ lại TT203 đi nhé!
 
B

buinguyenco

Sơ cấp
7/7/09
25
0
0
36
tp.hcm
1. Được bạn ạ! Có thể sử dụng thời gian bảo hộ làm thời gian trích khấu hao! Nhưng thông thường mình nên trích nhanh hơn để tránh bị lạc hậu phát minh bạn ạh!
2. Về quyền sử dụng đất thì trích KH làm gì hả bạn? Bạn đọc kỹ lại TT203 đi nhé!
Trường hợp năm 2009 các doanh nghiệp đang trích khấu hao TSCĐ là quyền sử dụng đất có thời hạn theo quy định tại Quyết định số 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ trưởng Bộ Tài chính thì từ ngày 01/01/2010 có trích KH tiếp tục không thì Tổng Cục thuế vẫn còn vướng mắc và đang báo cáo với Bộ để hướng dẫn cụ thể.
Các bạn có thể tham khảo Công văn số 1465/TCT-CS ngày 04/05/2010.
Mình góp chút ý kiến thôi !
 
H

haiha266

Sơ cấp
28/8/09
12
0
0
Hà Nội
Công ty mình là Công ty TNHH có 1 thành viên đứng tên giám đốc. Góp vốn bằng quyền sở hữu trí tuệ về bí quyết công nghiệp căn cứ vào biên bản họp hội đồng thành viên và biên bản định giá tài sản thì bí quyết sở hữu trí tuệ có giá trị: 2.530 tr. Mình đang ko biết định khoản số vốn góp trên như thế nào cho đúng?
Có phải là: Nợ 213 (Chi tiết Quyền sở hữu trí tuệ)
Có 411 ( Chi tiết Quyền sở hữu trí tuệ)
Và mình có được trích khấu hao ko? Mình đang cần lắm mong mọi người góp ý kiến. Xin chân thành cảm ơn!
Cho mình hỏi chút, đối với "Biên bản định giá tài sản" này bạn làm có cần phải có bên thứ 3 xác nhận ko? Hay chỉ do bên bạn tự xác nhận giá trị của nó.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK