Miễn Thuế TNDN khi góp vốn với CTY Cổ Phần Nhà Nước

• Thread starter vuthinh
  • Ngày gửi
V

vuthinh

Guest
3/11/05
4
0
0
61
TP Hồ Chí Minh
Kính chào các bạn
Mình là một thành viên mới gia nhập. Minh có thắc mắc này nhờ các bạn giải đáp cho mình
Công Ty mình trước đây là một DNNN, Lúc đó có một dơn vị hợp tác với mình theo dạng hợp đồng hợp tác kinh doanh ( mỗi bên góp 50% vốn )mọi việc hạch toán và đăng ký nộp thuế đều tại công ty mình,Lợi nhuận hợp tác sau khi đóng thuế TNDN mới phân phối lại cho đơn vị đó. Sau đó đơn vị mình tiến hành cổ phần hoá, theo quy định đơn vị mình được miễn giảm thuế TNDN cho các hoạt động sản xuất kinh doanh hiện hữu ( hoạt động hợp tác sản xuât kinh doanh là 1 trong những hoạt động đó ). Vậy theo các bạn hoạt động này có được miễn giảm thuế đối với phần vốn hợp tác không vậy.Nhờ các bạn cho mình thông tư hay nghị định gì đó nói về trường hợp này.Mong các bạn giúp mình

Than chao

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Chào bạn,

Việc miễn giảm thuế TNDN tùy thuộc vào lĩnh vực, ngành nghề, địa bàn,..., không phụ thuộc vào nguốn vốn sử dụng để tạo ra thu nhập đó.

V

vuthinh

Guest
3/11/05
4
0
0
61
TP Hồ Chí Minh
Chào bạn Lan Như
Rất cám ơn bạn đã giúp mình thông tin này. Tuy nhiên có nghị định 64/ CP về việc các DNNN sang công ty cổ phần. Đối với các DN này không phân biệt ngành nghề, địa bàn vẫn được hưởng ưu đãi Thuế TNDN: miễn 2 năm giảm 2 năm.
Vậy bạn giúp mình tìm có thông tư nghị định nào nói rõ là không phân biệt nguồn vốn như bạn nói, và trường hợp công ty mình giải quyết như thế nào nếu vận dụng điều bạn nói kết hợp với Nghị Định 64
Thân chào bạn mong nhận được hồi âm sớm.

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
vuthinh nói:
Chào bạn Lan Như
Rất cám ơn bạn đã giúp mình thông tin này. Tuy nhiên có nghị định 64/ CP về việc các DNNN sang công ty cổ phần. Đối với các DN này không phân biệt ngành nghề, địa bàn vẫn được hưởng ưu đãi Thuế TNDN: miễn 2 năm giảm 2 năm.

Mình không rõ trong NĐ 64 có đọan nào quy định cụ thể về việc miễn giảm như thế. Trong NĐ này chỉ nêu là ưu đãi theo luật KKĐT trong nước. Nhưng từ NĐ 164/TNDN, thì thực hiện theo NĐ 164 này.

Theo quy định tại NĐ164, và TT128 hướng dẫn thì để được miễn giảm ngoài việc đáp ứng về phạm vi điều chỉnh của họat động đầu tư (chuyển đổi chủ sở hữu, thành lập Dn mới), còn phải đảm bảo DN thuộc điều kiện được ưu đãi (lĩnh vực, địa bàn,...)

Vậy bạn giúp mình tìm có thông tư nghị định nào nói rõ là không phân biệt nguồn vốn như bạn nói, và trường hợp công ty mình giải quyết như thế nào nếu vận dụng điều bạn nói kết hợp với Nghị Định 64
Thân chào bạn mong nhận được hồi âm sớm
Căn cứ vào điều kiện và mức ưu đãi quy định trong NĐ164 để xác định thôi bạn ạ. NĐ164 chưa quy định về phân biệt NV thì tức là chưa bắt buộc:biggrin:
Hì, nói thế thôi chứ chắc chẳng bao giờ có ràng buộc như thế đâu bạn ạ. Mình hỏi bạn như thế này nhé, hiện nay việc xác định ưu đãi đối với cty TNHH thì mức ưu đãi có xác định theo tỉ lệ vốn chủ sở hữu trên tổng NV không???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA