Tiền lương trong thời gian xin nghỉ bệnh có đi làm

• Thread starter TTKH
  • Ngày gửi
T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Mình mong các bạn giúp mình giải quyết vấn đề này. Cám ơn các bạn trước.
"Công ty mình có một người quản lý sản xuất bị bệnh (có giấy yêu cầu nghỉ bệnh của bệnh viện), họ làm đơn xin nghỉ 1 tuần(6 ngày) và sếp đã duyệt cho nghỉ dưỡng bệnh 6 ngày được hưởng đủ lương. Do công việc nên sếp yêu cầu người ấy phải vô mỗi ngày khoảng 2-3 h để giải quyết cho CN có việc làm. Do đó trong thời gian 1 tuần người đó chỉ nghỉ được 3 ngày ở nhà. Còn 3 ngày thì phải vô công ty. Vậy lương phải trả cho họ như thế nào? Mình tính theo cách nào thì đúng:
1/ tính 6 ngày được hưởng lương. 3 ngày đi làm kia không tính.
2/ tính 6 ngày được hưởng lương + 3 ngày đi làm kia."

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
TTKH nói:
Mình mong các bạn giúp mình giải quyết vấn đề này. Cám ơn các bạn trước.
"Công ty mình có một người quản lý sản xuất bị bệnh (có giấy yêu cầu nghỉ bệnh của bệnh viện), họ làm đơn xin nghỉ 1 tuần(6 ngày) và sếp đã duyệt cho nghỉ dưỡng bệnh 6 ngày được hưởng đủ lương. Do công việc nên sếp yêu cầu người ấy phải vô mỗi ngày khoảng 2-3 h để giải quyết cho CN có việc làm. Do đó trong thời gian 1 tuần người đó chỉ nghỉ được 3 ngày ở nhà. Còn 3 ngày thì phải vô công ty. Vậy lương phải trả cho họ như thế nào? Mình tính theo cách nào thì đúng:
1/ tính 6 ngày được hưởng lương. 3 ngày đi làm kia không tính.
2/ tính 6 ngày được hưởng lương + 3 ngày đi làm kia."
Khi sếp bạn đã phê chuẩn cho người ta nghỉ ở nhà dưỡng bênh có hưởng lương ( kể cả trường hợp nghỉ phép) thì người ta được hưởng nguyên lương 6 ngày.
Nhưng do trường hợp đặc biệt nên có yêu cầu đến làm việc vào ngày nghỉ đó. Thì bạn phải tính cho người ta thời gian làm việc lúc nghỉ phép là làm thêm giờ . Vì lúc này người ta đang được nghỉ dưỡng bệnh.
Do vậy nếu phải tính đúng, tính đủ thì sẽ là.
Lương 6 ngày + lương 3 ngày ( 3 ngày này phải nhân lên 150% đối với ngày thường và 200% đối với CN)
Trừ trường hợp hai bên có thoả thuận khác thì không tính.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA