Khấu hao TSCĐ 10 năm hay 6 năm

• Thread starter nomad
  • Ngày gửi
N

nomad

Guest
15/7/04
18
0
0
Chào các anh chị. Đầu năm nay công ty của em có mua 1 chiếc ô tô phục vụ cho xếp đi giao dịch và công tác. Giá trị của chiếc ô tô cũng khá lớn (gần 600 tr). Theo thông tư 206 thì đây là phương tiện phục vụ cho quản lý có thời gian sử dụng từ 6 đến 10 năm. Vấn đề em muốn hỏi là ở đây em muốn khấu hao chiếc ô tô này trong 6 năm thôi (nếu 10 năm thì bên Thuế luôn chấp nhận), thì em cần phải có các giấy tờ gì cho bên Thuế để khi quyết toán Thuế họ kô gạt chi phí khấu hao này ở mức quá lớn ra ngoài. Em xin cảm ơn!
TB: ah`em xin hỏi thêm 1 câu là trong TT 206 còn cho phép các doanh nghiệp khấu hao nhanh TSCĐ nhưng kô quá 2 lần theo phương pháp đường thẳng, vậy khi khấu hao nhanh này có cần làm thêm giấy tờ gi cho bên Thuế để được coi là chi phí hợp lí kô?
Mong các sư huynh và sư tỉ giúp đỡ tiểu đệ. (lần đầu post bài nên văn phong kém mong mọi người thông cảm ^_~)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Theo TT 206 có thời gian sử dụng cho PTVT loại này từ 6-10 năm thì tùy sự lựa chọn của công ty bạn là được, miễn sao không vượt ra ngoài khung khấu hao cho phép. Bạn không cần phải làm thêm giấy tờ gì. Nhưng hình như phải làm bảng đăng ký trích khấu hao để gởi bên cục thuế thì phải.

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Cái mà bạn gọi là khấu hao nhanh thì QĐ 206 nó gọi là khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh và khấu hao theo số lượng, khối lượng sản phẩm đấy.

Đây là điều kiện để được áp dụng khấu hao theo 2 pp này: (trích 206)

- Phương pháp khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh:
Tài sản cố định tham gia vào hoạt động kinh doanh được trích khấu hao theo phương pháp số dư giảm dần có điều chỉnh phải thoả mãn đồng thời các điều kiện sau:
+ Là tài sản cố định đầu tư mới (chưa qua sử dụng);
+ Là các loại máy móc, thiết bị; dụng cụ làm việc đo lờng, thí nghiệm.
Phương pháp khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh được áp dụng đối với các doanh nghiệp thuộc các lĩnh vực có công nghệ đòi hỏi phải thay đổi, phát triển nhanh.
- Phương pháp khấu hao theo số lượng, khối lượng sản phẩm:
Tài sản cố định tham gia vào hoạt động kinh doanh được trích khấu hao theo phương pháp này là các loại máy móc, thiết bị thỏa mãn đồng thời các điều kiện sau:
+ Trực tiếp liên quan đến việc sản xuất sản phẩm;
+ Xác định được tổng số lượng, khối lượng sản phẩm sản xuất theo công suất thiết kế của tài sản cố định;
+ Công suất sử dụng thực tế bình quân tháng trong năm tài chính không thấp hơn 50% công suất thiết kế.

N

nomad

Guest
15/7/04
18
0
0
em hiểu các điều kiện đó nhưng muốn áp dụng vào để tính thì có cần làm giấy tờ gi` thêm cho thuế kô hay cứ thế mà áp dụng. Cái khó là em sợ khi áp dụng rồi đến khi quyết toán các ông thuế lại kêu khấu hao như vậy là quá lớn rồi bắt doanh nghiệp gạt bớt ra khỏi chi phí để tính thuế TNDN sau đó lại phạt doanh nghiệp. Vì vậy em muốn hỏi có giấy tờ gi` cặn kẽ hơn để bên Thuế ko thể bắt bẻ được doanh nghiệp kô? Xin các anh chị cho ý kiến ạ.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
nomad nói:
em hiểu các điều kiện đó nhưng muốn áp dụng vào để tính thì có cần làm giấy tờ gi` thêm cho thuế kô hay cứ thế mà áp dụng. Cái khó là em sợ khi áp dụng rồi đến khi quyết toán các ông thuế lại kêu khấu hao như vậy là quá lớn rồi bắt doanh nghiệp gạt bớt ra khỏi chi phí để tính thuế TNDN sau đó lại phạt doanh nghiệp. Vì vậy em muốn hỏi có giấy tờ gi` cặn kẽ hơn để bên Thuế ko thể bắt bẻ được doanh nghiệp kô? Xin các anh chị cho ý kiến ạ.
Theo tôi thì không có vấn đề gì! bởi bạn áp dụng khấu hao 6 năm là trong mức khung quy định của Bộ tài chính chứ không hề sai so với quy chế! Công ty tôi cũng mua 01 ô tô giống như đơn vị bạn và áp dụng thời gian khấu hao là 6 năm. Chỉ khi nào bên thuế kiểm tra quyết toán mà mình không thực hiện đúng theo quy định thì họ mới có quyền bắt bẻ thôi!

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
nomad nói:
Bạn cứ làm theo quyết định 206 là ok, 6 năm hày 10 năm gì tùy bạn. Thuế sẽ không loại bỏ chi phí này vì bạn làm đúng luật mà.

Tuy nhiên, vấn đề này thuộc quản trị nội bộ và dự toán cho việc khấu hao được hợp lý. Thông thường mình tính trên tỷ lệ doanh thu chi phí. Tức là nếu thấy cty có sự phát triển mang lại lợi nhuận nhiều cho những năm sau hoặc dự đoán được thấy lợi nhuận quá cao thì bạn cứ việc chọn thời gian thấp nhất để khấu hao

Còn bạn muốn khấu hao nhanh thì trong Quyết định 206 cũng hướng dẫn bạn làm gì mà

N

nomad

Guest
15/7/04
18
0
0
Dạ cảm ơn các anh chị đã chỉ bảo ah. ^ ^

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
ai có QĐ 206 của BTC có thể gửi vào nik giúp em được không ? cảm ơn mọi người . Nguyenthithuy2008@yahoo.com

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
N

Nguyen Thi Khanh An

Guest
22/2/06
8
0
0
Nha Trang
Mọi người ơi cho em hỏi em moi vào lam ở một cty mà bây giờ cty đó vẫn chưa nộp bảng tính khấu hao cho thuế.ma chị kế toán làm trước đó đã nghỉ rồi bây giờ em phải làm sao.Em mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm nên nhờ mọi người giúp với nha

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn nhanh chóng đăng ký với cơ quan thuế về việc tính và trích khấu hao TSCĐ đi nếu không thì chi phí KH sẽ bị loại ra khỏi chi phí hợp lý khi cơ quan thuế kiểm tra và quyết toán đấy.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Nguyen Thi Khanh An nói:
Mọi người ơi cho em hỏi em moi vào lam ở một cty mà bây giờ cty đó vẫn chưa nộp bảng tính khấu hao cho thuế.ma chị kế toán làm trước đó đã nghỉ rồi bây giờ em phải làm sao.Em mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm nên nhờ mọi người giúp với nha
Bạn phải nộp bổ sung ngay. Nếu bị phạt thì đành đóng phạt thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA