Mở chi nhánh khác quận có bắc buộc đăng ký co dấu & MS thuế không?

• Thread starter newflower
  • Ngày gửi
N

newflower

Guest
25/10/05
26
0
0
TP.HCM
Cho em xin hỏi:
Công ty em ở Q3 nay mở CN ở Gò Vấp. Không biết có cần phải làm con dấu và đăng ký MST cho chi nhánh không?
Cảm ơn các anh chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
newflower nói:
Cho em xin hỏi:
Công ty em ở Q3 nay mở CN ở Gò Vấp. Không biết có cần phải làm con dấu và đăng ký MST cho chi nhánh không?
Cảm ơn các anh chị.
Cái này nó lại tuỳ thuộc vào nhu cầu của chính công ty bạn. Còn các vấn đề liên quan đến thuế thì bạn làm theo hướng dẫn tại công văn đính kèm nhé.

Đính kèm

• CV3706_191005 thue v_i CN.rar
    30.5 KB · Lượt xem: 193
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trong cùng một địa bàn thành phố đơn giản như vậy không cần phải làm con dấu và mã số thuế cho chi nhánh đâu . Chi nhánh và tổng công ty chỉ cần dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ để thực hiện trao đổi nhập xuất hàng. Toàn bộ việc kê khai, quyết toán và nộp thuế chỉ cần tổng công ty làm là được .

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Nếu Chi nhánh mà hạch toán độc lập thì phải có con dấu và MST ban ah. Vì trước đây mình đã tùng làm chi nhánh rồi. Vẫn khai báo thuế mà Chi nhánh đóng ở đó.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Cái đó thì đúng rồi . Nhưng mình nghĩ trong trường hợp này không nhất thiết phải phức tạp như thế.
Nhưng có lẽ nên như thế nào ,cái đó còn tuỳ vào quyết định của chủ DN. Đôi khi theo mô hình kinh doanh của công ty bạn ấy thì cách hạch toán độc lập có thể tốt hơn thì cũng chẳng vấn đề gì. Mình chỉ đóng góp ý kiến thôi. Quyết định cuối cùng là ở sếp của bạn và phân tích của bạn với sếp xem thế nào là tốt nhất.

N

newflower

Guest
25/10/05
26
0
0
TP.HCM
Cảm ơn các anh chị đã góp ý.
Em định đề nghị sếp khỏi hoạch toán độc lập cho mắc công vì chi nhánh mới mở chắc là doanh số ít thôi. Có chi nhánh không hiệu quả sếp còn đóng cửa nữa đó. Nhưng không biết sau này khi phát triển tốt mình đăng ký MST & mua dấu để hoạch toán độc lập có khó khăn gì không? Anh chị nào có kinh nghiệm góp ý cho em với.

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Đeẩ thành lập một chi nhánh thì thủ tục của nó cũng như thành lập một DN , nhưng MST thì của cty mẹ chỉ có thêm -001.

N

newflower

Guest
25/10/05
26
0
0
TP.HCM
newflower nói:
Cảm ơn các anh chị đã góp ý.
Em định đề nghị sếp khỏi hoạch toán độc lập cho mắc công vì chi nhánh mới mở chắc là doanh số ít thôi. Có chi nhánh không hiệu quả sếp còn đóng cửa nữa đó. Nhưng không biết sau này khi phát triển tốt mình đăng ký MST & mua dấu để hoạch toán độc lập có khó khăn gì không? Anh chị nào có kinh nghiệm góp ý cho em với.

Anh chị nào có kinh nghiệm góp thêm ý kiến cho em với.

L

lexthien

Trung cấp
14/10/05
77
1
8
TPHCM
Nếu chi nhánh có kế toán riêng theo dõi sổ sách thì nên hạch toán độc lập, như vậy công việc của kế toán tại công ty sẽ nhẹ và không phức tạp khi lập báo cáo quyết toán

T

thanhtao

Guest
23/9/10
1
0
0
hcm
mong các huynh đài chỉ dum

công ty của mình ở tp hcm mình muốn mở chi nhán ở bình dương vạy cho mình hoi chi nhán của mình có phải có con dấu riên và tài khoản riềg và phải đóng thuế riềng không.mong các dại ca chi gim nhe

yeuketoan09

yeuketoan09

Trung cấp
4/2/09
114
1
0
Ha noi
công ty của mình ở tp hcm mình muốn mở chi nhán ở bình dương vạy cho mình hoi chi nhán của mình có phải có con dấu riên và tài khoản riềg và phải đóng thuế riềng không.mong các dại ca chi gim nhe

Theo mình, nếu chi nhánh của bạn hạch toán độc lập, thì mọi thủ tục như 1 công ty mới
cCòn hạch toán phụ thuộc thì vẫn phải có con dấu, vẫn phải đóng thuế môn bài, tài khoản thì tuỳ nhu cầu sử dụng
Như bên mình, chỉ khác quận thôi mà vẫn phải có dấu, vẫn pảhi đóng thuế môn bài đầy đủ, chỉ ko đóng thuế GTGT và thuế TNDN vì là chi nhánh hạch toán phụ thuộc.

H

hanghvm

Sơ cấp
26/5/10
35
0
0
Hanoi
theo Nghị định 43/2010 và thông tư 14/2010 của Bộ kế hoạch Đầu tư thì với mỗi công ty MST và Số ĐKKD là một số gọi là mã số DN. Như vậy thì mã số chi nhánh chính là mã số phụ của doanh nghiệp.Cho nên khi thành lập chi nhánh thì số trên giấy ĐKKD đã là mã số thuế rồi, còn hình thức hạch toán độc lập hay phụ thuộc thì tùy thuộc vào nhu cầu hoạt động của DN mà khi làm hồ sơ thành lập chi nhánh bạn kê khai thôi.
Thành lập chi nhánh mà khác tỉnh thành phố thì bạn cần làm hồ sơ xin mã phụ trước rồi gửi hồ sơ xuống sở kế hoạch nơi chính nhánh có trụ sở. Còn cùng tỉnh thành phố thì không cần.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA