Hóa đơn GTGT công tác phí có được kê khai thuế

• Thread starter kieuquanh
  • Ngày gửi
K

kieuquanh

Sơ cấp
10/12/10
33
1
0
Quận 6
Chào các ac trên diễn đàn.
Công Ty bên e là công ty thương mại mua bán bánh kẹo.Nhưng vùa qua bên e có đợt quyết toán.Những hóa đơn gtgt tiền phòng nghỉ (NV đi công tác) mang về, bên cty e kê khai khấu trừ thuế, thì cơ quan thuế đã loại hết những hóa đơn tiền phòng nghỉ này ra.Vậy bây giờ NV bên e đi công tác lại mang những hóa đơn tiền phòng nghỉ về tiếp thì e ko kê khai khấu trừ thuế có được ko các ac.Nếu ko kê khai những hóa đơn GTGT tiền phồng nghỉ này vào thì có vấn đè gì ko.(nếu kê khai vào thì khi quyết toán lại bị loại ra)

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Hóa đơn GTGT mua vào không kê khai thuê

Chào các ac trên diễn đàn.
Công Ty bên e là công ty thương mại mua bán bánh kẹo.Nhưng vùa qua bên e có đợt quyết toán.Những hóa đơn gtgt tiền phòng nghỉ (NV đi công tác) mang về, bên cty e kê khai khấu trừ thuế, thì cơ quan thuế đã loại hết những hóa đơn tiền phòng nghỉ này ra.Vậy bây giờ NV bên e đi công tác lại mang những hóa đơn tiền phòng nghỉ về tiếp thì e ko kê khai khấu trừ thuế có được ko các ac.Nếu ko kê khai những hóa đơn GTGT tiền phồng nghỉ này vào thì có vấn đè gì ko.(nếu kê khai vào thì khi quyết toán lại bị loại ra)
Đi công tác bạn phải làm đầy đủ các thủ tục như: Quyết định cử đi công tác, giấy đi đường có đóng dấu những nơi đến... thì mấy cái hóa đơn này mới hợp lý, hợp lệ về thuế GTGT cũng như thuế TNDN. Không có thì thuế loại ra là đúng rồi.
Xem hướng dẫn ờ thông tư 97/2010/TT-BTC ngày 06/07/2010 về công tác phí trong nước để làm cho đúng.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Hóa đơn GTGT công tác phí có được kê khai thuế

Hi, nhân viên đã lỡ nhận hóa đơn về rùi, và bạn cẩn trọng ko kê khai khấu trừ thuế vẫn được, cứ xem như mình là ng tiêu dùng cuối cùng vậy, những hóa đơn này ko nhằm mục đích SXKD thì tôi có quyền loại ra thui, nếu chẳng may gặp ông thuế kiểm tra chéo, bạn cứ xác nhận có mua hh, dv của DN đó, nhưng vì ko nhằm mục đích SXKD theo luật thì tôi ko được đưa vào CP, vậy là xog.

C

CaTinh

Trung cấp
5/12/09
72
0
6
long an

Bạn phải chi theo đúng hướng dẫn về chế độ công tác phí của Bộ Tài chính và chứng minh được có liên quan đến doanh thu chịu thuế GTGT thì được khấu trừ

K

kieuquanh

Sơ cấp
10/12/10
33
1
0
Quận 6

E xin cảm ơn các ac đã trả lời gúip e.

K

ktv1901

Sơ cấp
3/7/13
5
0
1
tp hcm

Bạn cứ đưa vào chi phí của công ty de theo dõi vào một tài khoản riêng nhu 6428 nhưng khi kê khai thuế thu nhap doanh nghiep thi cân nhắc ....

A

accountant191186

Sơ cấp
21/8/09
43
0
6
37
Nam Định

Bên mình là Doanh nghiệp tư nhân, NV bên mình cũng thường xuyên đi công tác nhưng chỉ có HĐ nghỉ,tiếp khách chứ không có Lệnh điều động, giấy đi đường thì liệu có bị bóc không. Mình có đề nghĩ bổ sung các giấy tờ đó nhưng lãnh đạo không ưng ý. Từ trước năm 2010 bên mình có thanh tra rồi không thấy bác thuế nào ý kiến gì cả. Nhưng ko biết từ năm 2010- nay thì sao nhỉ

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Đi công tác bạn phải làm đầy đủ các thủ tục như: Quyết định cử đi công tác, giấy đi đường có đóng dấu những nơi đến... thì mấy cái hóa đơn này mới hợp lý, hợp lệ về thuế GTGT cũng như thuế TNDN. Không có thì thuế loại ra là đúng rồi.
Xem hướng dẫn ờ thông tư 97/2010/TT-BTC ngày 06/07/2010 về công tác phí trong nước để làm cho đúng.
Thông tư 97 quy định cho các đơn vị sử dụng ngân sách nhà nước áp dụng cho doanh nghiệp trong trường hợp doanh nghiệp áp dụng chế độ khoán công tác phí.
Trường hợp doanh nghiệp có khoán tiền đi lại và tiền ở cho người lao động thì được tính vào chi phí được trừ khoản chi khoán tiền đi lại và tiền ở theo quy định của Bộ Tài chính đối với cán bộ công chức, viên chức Nhà nước.
Theo tôi, chứng từ dùng để thanh toán chỉ cần giấy đi đường có đóng dấu của nơi đến (dấu của khách sạn, nhà nghỉ) là đủ.

buibinh009

buibinh009

Guest
18/6/13
47
39
18
Đà Nẵng

Tốt nhất La bạn làm phiếu đi đường gởi vào chỗ nv đi công tác do xác nhận La OK. Vây La Cai Hoa đơn đó đưa cao cp hợp lí

vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an

Bên e là doanh nghiệp tư nhân, sếp và nhân viên đi công tác ra Hà Nội cũng nhiều, đưa hóa đơn chứng từ về đầy đủ, chủ yếu là ăn uống, tiếp khách, phòng nghỉ......nhưng chẳng có giấy tờ đi đường hay gì cả, liệu mai mốt thuế xuống quyết toán có loại ra không các anh chị ơi? vì mấy hóa đơn đó e đã khấu trừ thuế hết rùi.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Bên e là doanh nghiệp tư nhân, sếp và nhân viên đi công tác ra Hà Nội cũng nhiều, đưa hóa đơn chứng từ về đầy đủ, chủ yếu là ăn uống, tiếp khách, phòng nghỉ......nhưng chẳng có giấy tờ đi đường hay gì cả, liệu mai mốt thuế xuống quyết toán có loại ra không các anh chị ơi? vì mấy hóa đơn đó e đã khấu trừ thuế hết rùi.
Thiệt tình giấy đi đường là quy định của nhà nước, mình không thấy văn bản nào áp dụng với DN ngoài nhà nước cả, bên công ty mình là một DN lớn, các sếp cũng hay đi công tác và chi phí nhiều nhưng ko hề có giấy đi đường gì cả, thậm chi còn chẳng thèm giữ cái thẻ lên máy bay nữa (tất nhiên cái này thì sai!). Mình nghĩ cần có quyết định (hoặc giấy tờ khác) đi công tác là được rồi.
Thuế bảo loại thì hỏi họ xem quy định nào áp dụng bắt buộc có giấy đi đường? Còn nếu bảo con dấu thì trên hóa đơn ăn uống, khách sạn, vé máy bay, tàu xe có hết rồi còn gì nữa.

vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an

Thiệt tình giấy đi đường là quy định của nhà nước, mình không thấy văn bản nào áp dụng với DN ngoài nhà nước cả, bên công ty mình là một DN lớn, các sếp cũng hay đi công tác và chi phí nhiều nhưng ko hề có giấy đi đường gì cả, thậm chi còn chẳng thèm giữ cái thẻ lên máy bay nữa (tất nhiên cái này thì sai!). Mình nghĩ cần có quyết định (hoặc giấy tờ khác) đi công tác là được rồi.
Thuế bảo loại thì hỏi họ xem quy định nào áp dụng bắt buộc có giấy đi đường? Còn nếu bảo con dấu thì trên hóa đơn ăn uống, khách sạn, vé máy bay, tàu xe có hết rồi còn gì nữa.

Bên không có quyết định hay giấy tờ công tác gì hết luôn. Đi là đi thui ah, vì là doanh nghiệp nhỏ nên nói đi là đi, chẳng có gì hết!!!!

o0o alone o0o

o0o alone o0o

Guest
29/12/12
71
7
8
HCM

nếu chẳng may gặp ông thuế kiểm tra chéo.
Bạn ơi, bạn có thể nói rõ hơn về vấn đề này ko ?
Bên mình 1 tháng 30 ngày thì hết 15 ngày nhân viên đi tỉnh, làm hết từ tỉnh này đên tỉnh kia, hóa đơn chứng từ mang về nhưng bên mình không có giấy đi đường, cũng k có quyết định công tác.

S

SPRINGFLOWER

Guest
29/10/13
3
0
0
37
TPHCM

Nhân viên bên mình cũng hay đi công tác, đưa hóa đơn ăn uống, phòng nghỉ về, mình kẹp chung vào một phiếu chi công tác + Một quyết định cử nhân viên đi công tác, vừa rồi quyết toán, thuế không có loại chi phí, vẫn cho khấu trừ bình thường.
Thuế chỉ yêu cầu mình Giấy đi đường ( giấy đi đường có đóng dấu của cơ quan, đơn vị cử cán bộ đi công tác và ký xác nhận đóng dấu ngày đến, ngày đi của cơ quan nơi cán bộ đến công tác (hoặc của khách sạn, nhà khách nơi lưu trú) để chứng minh cho khoản công tác phí cho nhân viên ( đương nhiên là phải có ghi khoản được hưởng này trong hợp đồng lao động với nhân viên).

beckentan

beckentan

Cao cấp
@SPRINGFLOWER bạn có thể cho mình xin bộ hồ sơ đi công tác để k bị loại cp công tác ra khỏi cp được trừ không???
Mail mình là: tranthimyle27692@gmail,com
Cảm ơn bạn trước nha

beckentan

beckentan

Cao cấp
chi phí công tác thuộc chi phí khống chế 15%, mình hạch toán chi phí công tác khi có hóa đơn mang về, cuối quý mới bắt đầu tính tổng chi phí công tác, những cái chi phí vượt quá 15% thì loại ra vậy loại ra như thế nào khi hóa đơn đã hạch toán ạ?

D

donghai2

Guest
24/2/16
27
1
3
29
phần thuế gtgt trên hóa đơn tiền phòng vẫn kê khai vào bảng kê mua vào bình thường phải không ạ???

T

Tiên Nguyễn Thị Mỹ

Sơ cấp
9/5/16
15
0
3
30
Cho em hổi:
Nếu là sếp đi và mời một người khác không phải nhân viên mình đi công tác Hà Nội để tìm kiếm khách hàng như vậy tiền vé máy bay,tiền phòng, tiền thuê vận chuyển đi lại thì sao ạ? Có cần làm đầy đủ thủ tục không ạ!
Em cảm ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA