hỏi về cách hoạch toán nợ phải trả

• Thread starter nhuquynh221984
  • Ngày gửi
N

nhuquynh221984

Sơ cấp
Chào cả nhà.
Công ty mình là công ty TM, Nhập khẩu máy móc từ nưiớc ngoài về bán.
Lúc trước có chị KTT làm sổ sách, nay chị đó nghĩ để mình làm. Trong khi làm mình phát hiện khoản nợ phải trả trên sổ sách còn ít hơn so với số tờ khai mình còn lại chưa thanh toán cho khách hàng.
Giờ mình muốn điều chỉnh tăng nợ phải trả thì định khoản thế nào ạh.
Công ty minh có 2 người cần trả nợ
- một người thì số nợ còn nhiều so với tờ khai
- Một người thì cty mình nợ ít so với tờ khai

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

VOICOI09

Sơ cấp
14/3/09
5
0
1
Ha Noi
Bạn không thể xác định công nợ chỉ căn cứ vào tờ khai . Trị giá trên tờ khai là căn cứ để CQ HQuan tính thuế hàng nhập khẩu .
Mình nghĩ bạn phải căn cứ cả vào hợp đồng, invoices, bills.. nữa.
Nhiều khi trị giá trên tờ khai > trị giá trên invoices bằng trị giá hàng F.O.C.
CQ Hải quan cộng cả giá trị hàng FOC vào để tính thuế , trong khi hàng FOC mình đâu phải trả tiền cho NCC nước ngoài.

N

nhuquynh221984

Sơ cấp
chào bạn.
căn cứ cả vào hợp đồng, invoices, bills.. thì nó cũng bằng với số tiền trên tờ khai.
Mình biết chắc là nó thiếu, vì những cái mình thanh toán tiền đều có dấu của Ngân hàng hết rồi. còn những cái chưa thanh toán thì chưa được thanh toán.
giờ mình muốn điều chỉnh tăng thì phải làm thế nào?
Chỉ giúp mình.
cám ơn bạn

T

thutran84

Trung cấp
19/12/07
160
9
18
40
Hà Nội
Bạn kiểm tra lại bút toán hạch toán Nợ 156,152,211/Có 331 xem, vì nếu thiếu 331 thì cũng đồng nghĩa với việc thiếu TK còn lại. Nếu bút toán Nợ 156/Có 331 ít hơn so với các chứng từ trên thì hạch toán phần chênh lệch thôi Nợ 156/Có 331

M

maimac

Guest
28/1/11
6
0
0
36
ha noi
Ban đã làm được chưa vậy. Nếu còn yếu nghiệp vụ kế toán, mình nghĩ bạn nên đi học lớp kế toán thực hành tổng hợp về thuế.
Mình học xong khóa này ở VNNP giờ thấy tự tin hơn rất nhiều. Và mình xin được công việc mới tốt hơn nhiều đó.

bạn vào đây mà tham khảo nhé:Giải pháp VNNP: Dịch vụ kế toán thuế trọn gói năm tài chính - Đào tạo nghề kế toán thuế trên chứng từ sống - Dạy kế toán thuế - Học kế toán thuế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA