Làm thế nào với hoá đơn GTGT không ghi đúng tên công ty

• Thread starter anhchi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
A

anhchi

Guest
5/11/05
9
0
1
45
HaNoi
Chào các anh chị! Em là một thành viên mới, bước chân vào nghề kế toán chưa được bao lâu, mong được mọi người chỉ bảo.
- Công ty em mới thành lập tháng 10/2005. Trong số hoá đơn tháng 10, có những hoá đơn GTGT mọi người lấy về đúng là khoản chi phí cho công ty nhưng lại ghi tên người mua là tên cá nhân. Muốn được kê khai thuế thì em phải làm thế nào?
- Em thấy những hoá đơn này không tuân thủ quy định, chỉ có một chữ ký của người bán hàng, lại còn ký trên giấy than, mình yêu cầu khắt khe theo quy định liệu có khó tính quá không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
anhchi nói:
- Công ty em mới thành lập tháng 10/2005. Trong số hoá đơn tháng 10, có những hoá đơn GTGT mọi người lấy về đúng là khoản chi phí cho công ty nhưng lại ghi tên người mua là tên cá nhân. Muốn được kê khai thuế thì em phải làm thế nào?
Muốn được kê khai thuế, những hóa đơn phải mang tên đơn vị, địa chỉ, mã số thuế của công ty; tên người mua đương nhiên là tên cá nhân rồi.

anhchi nói:
- Em thấy những hoá đơn này không tuân thủ quy định, chỉ có một chữ ký của người bán hàng, lại còn ký trên giấy than, mình yêu cầu khắt khe theo quy định liệu có khó tính quá không?
Nếu chỉ có mỗi chữ ký của người bán hàng, không có chữ ký của Thủ trưởng đơn vị thì phải có dấu treo ở phía trên bên trái tờ hóa đơn. Chữ ký qua giấy than của người bán hàng trên hóa đơn vẫn được chấp nhận.

T

trangdtq

Guest
26/10/05
62
0
0
Hà Nội
bạn lấy giấy than ghi đè lên chỗ tên, địa chỉ đơn vị mua là tên và địa chỉ cty bạn. Tên người mua thì đúng là tên cá nhân rồi.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
trangdtq nói:
bạn lấy giấy than ghi đè lên chỗ tên, địa chỉ đơn vị mua là tên và địa chỉ cty bạn. Tên người mua thì đúng là tên cá nhân rồi.
Nếu như làm theo cách của bạn thì không ổn đâu. Vì bạn đơn phương tự tiện sửa hóa đơn trong khi bên bán không sữa thì khi bạn khai báo thuế sẽ không khớp với hóa đơn khai báo bên đơn vị bán. Vì bên đơn vị bán người ta sẽ kê vào bảng kê 02/GTGT là tên cá nhân của người mua chứ ko phải tên cty bạn đâu.
Nay đã là ngày 10 rồi bên cty bán chắc chắn đã nộp tờ khai thuế gtgt cho tháng 10 rồi.
Nếu như bạn đưa vấn đề này ra sớm thì có thể giải quyết như thế này.
Bạn cầm hóa đơn này đem tới chỗ đơn vị bán nhờ người ta điền thêm tên cty của bạn bằng cách kê liên 2 vào cuốn hóa đơn đã ghi đưa giấy carbon vào và ghi thêm tên cty của bạn lên liên 1 thế là ok liền.
Còn bây giờ thì chỉ có cách đưa tất cả vào chi phí thôi.
:two: :dzo: :two:
Nắm tay nhau trên đường tung tăng vui ca ngày tháng
Dấu chân xưa ghi lại đôi ta yêu nhau ngày ấy.

Sửa lần cuối:
T

trangdtq

Guest
26/10/05
62
0
0
Hà Nội
có một cách khác nữa: tháng này bạn chưa kê khai vội, bởi vì hoá đơn GTGT của tháng 10/05 có thể kê khai ở tháng 1/06 theo TT120. Bây giờ bạn mang hoá đơn đó đến nơi xuất hoá đơn như hoangaccounting nói, bảo người ta viết thêm tên cty mình, tháng sau người ta sẽ làm điều chỉnh giảm tờ hoá đơn đã kê khai của tháng này và điều chỉnh tăng tờ hoá đơn mới ghi lại.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,382
113
50
TP.HCM
trangdtq nói:
tháng sau người ta sẽ làm điều chỉnh giảm tờ hoá đơn đã kê khai của tháng này và điều chỉnh tăng tờ hoá đơn mới ghi lại.
Đâu có xuất hóa đơn mới đâu mà phải làm điều chỉnh tăng / giảm hả bạn.
Nếu làm theo cách này thì bên bán chỉ cần điều chỉnh lại tên / MST trên bản kê bán ra, in lại và làm văn bản giải trình sự thay đổi, gửi lại cho cơ quan thuế để họ cũng điều chỉnh dữ liệu trên mạng của họ là được.

A

anhchi

Guest
5/11/05
9
0
1
45
HaNoi
Cảm ơn các bạn nhiều! Mình yêu Webketoan và các bạn!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA