Thuế GTGT trong lúc đang hoạt nhưng không có phát sinh

  • Thread starter TTKH
  • Ngày gửi
T

TTKH

Sơ cấp
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
#1
Công ty bạn mình là chuyên gia công lắp ráp điện nước cho các công ty. Có nhiều công trình kéo dài 4-5 tháng. Do đó trong các tháng này không có chứng từ phát sinh đầu ra hay đầu vào. Họ làm như sau có đúng không:
1/ Báo cáo thuế trên các mẫu là không có phát sinh rồi nộp cho cơ quan thuế.
2/ Có cần làm thêm bản giải trình nào không?
Vì: tháng 11/05 này khi nộp các báo cáo của tháng 10/05 thì sau khi thấy vẫn không phát sinh, cơ quan thuế đòi phạt. Nếu phạt thì họ làm theo luật nào, ghi tại điều khoản nào. Xin các bạn vui lòng giúp.
 
Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#2
Thế thuế bảo phạt căn cứ theo điều luật nào??? Hãy tìm hiểu lý do từ phía họ trước bạn ạ.
 
N

newflower

Sơ cấp
25/10/05
26
0
0
TP.HCM
#3
Bạn làm công văn giải trình (hay khiếu nại gì đó) gởi lên cơ quan thuế đòi phạt mình, họ sẽ trả lời bằng công văn. Khi trả lời bẳng công văn, họ luôn luông nói đúng và cụ thể (không nói linh tinh như khi nói miệng đâu). Nếu chưa thỏa đáng, bạn gởi tiếp lên thuế cấp trên, như vậy sẽ rỏ ràng thôi.
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#4
TTKH nói:
1/ Báo cáo thuế trên các mẫu là không có phát sinh rồi nộp cho cơ quan thuế.
Nếu không có hàng hóa, dịch vụ mua vào và bán ra phát sinh thì gạch chéo vào Bảng kê mẫu số 02/GTGT và mẫu số 03/GTGT. Không có phát sinh hoạt động sản xuất, kinh doanh nhưng vẫn phải kê khai thuế GTGT hàng tháng.

TTKH nói:
2/ Có cần làm thêm bản giải trình nào không?
Vì: tháng 11/05 này khi nộp các báo cáo của tháng 10/05 thì sau khi thấy vẫn không phát sinh, cơ quan thuế đòi phạt. Nếu phạt thì họ làm theo luật nào, ghi tại điều khoản nào. Xin các bạn vui lòng giúp.
Bạn không cần phải làm thêm Bản giải trình và cơ quan thuế không thể phạt DN vì lý do như vậy được.

Bạn có thể xem tại Khoản 1, Điều 12, Nghị định số 158/2003/NĐ-CP có nói tới nội dung bạn đề cập.
 
T

TTKH

Sơ cấp
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
#5
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu không có hàng hóa, dịch vụ mua vào và bán ra phát sinh thì gạch chéo vào Bảng kê mẫu số 02/GTGT và mẫu số 03/GTGT. Không có phát sinh hoạt động sản xuất, kinh doanh nhưng vẫn phải kê khai thuế GTGT hàng tháng.


Bạn không cần phải làm thêm Bản giải trình và cơ quan thuế không thể phạt DN vì lý do như vậy được.

Bạn có thể xem tại Khoản 1, Điều 12, Nghị định số 158/2003/NĐ-CP có nói tới nội dung bạn đề cập.
Mỗi tháng công ty bạn mình đều làm giống như bạn nói mà họ đều đòi phạt mình có bảo là nếu phạt thì có văn bản phạt hẳn hoi. Nếu đúng thì mình chịu phạt, còn không đúng thì mình sẽ tìm tới cấp trên giải quyết.
 

Thành viên trực tuyến

  • seocuulong
  • AZ Invoice
  • Thuận Hưng
  • trandung123
  • Phan Huyền Ngọc
  • huygia88
  • hangtt81
  • Trần Mỹ Hảo
  • hieu1605
  • daongocnam0603
  • thuongdan
  • quynhchi10
  • sxconkho15
  • xediengiatot
  • binhminhsom
  • LG_dream



Xem nhiều