Các quy định về chi phí tiền lương

• Thread starter ngocbich22
  • Ngày gửi
N

ngocbich22

Guest
22/10/10
8
0
0
36
Bình Phước
Cả nhà ơi cho mình hỏi thăm tí xíu nhé!
Một người bạn của mình ( thật ra là tiền bối của mình) nói rằng chi phí tiền lương của doanh nghiệp so với doanh thu của doanh nghiệp trong cùng thời điểm mà lớn hơn 15% thì phần chi phí vượt mức 15% sẽ bị gạt ra khỏi chi phí.
Mọi người có rành về luật thuế hay biết thông tư nào quy dịnh như thế thì cho mình biết với nhé
Cám ơn nhìu nhìu

Khóa học Quản trị dòng tiền
Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
252
2
0
webketoan
Một người bạn của mình ( thật ra là tiền bối của mình) nói rằng chi phí tiền lương của doanh nghiệp so với doanh thu của doanh nghiệp trong cùng thời điểm mà lớn hơn 15% thì phần chi phí vượt mức 15% sẽ bị gạt ra khỏi chi phí.

Nói thế thì DN không được tăng lương hay tuyển thêm NV à? Hoặc là DN không bán được hàng phải sa thải NV để bảo đảm tỷ lệ "vàng" 15% chắc.

0

040

Sơ cấp
28/11/10
9
2
1
40
bình định
Nói thế thì DN không được tăng lương hay tuyển thêm NV à? Hoặc là DN không bán được hàng phải sa thải NV để bảo đảm tỷ lệ "vàng" 15% chắc.

tui cũng chưa bao giờ nghe nói như thế cả

N

ncthanh1986

Sơ cấp
28/8/10
44
0
0
38
HCM
thật ra là có đó, TT 130 , điều IV, mục 2.27 : Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế.
Nhưng trên thực tế, thanh tra Thuế nào vô đạo đức lắm mới làm vậy với DN đó

U

uocmoxanhbn2009

Trung cấp
28/9/09
123
0
16
bắc ninh
Bạn xem lại TT130 nhé, đâu có quy định đó đâu.
Trích TT130/2008/TT-BTC
IV. CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ
2.5. Chi tiền lương, tiền công thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Chi tiền lương, tiền công, các khoản hạch toán khác để trả cho người lao động nhưng thực tế không chi trả hoặc không có hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.
b) Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương, các khoản tiền thưởng không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể.
c) Chi tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp phải trả cho người lao động nhưng hết thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm thực tế chưa chi trừ trường hợp doanh nghiệp có trích lập quỹ dự phòng để bổ sung vào quỹ tiền lương của năm sau liền kề nhằm bảo đảm việc trả lương không bị gián đoạn và không được sử dụng vào mục đích khác. Mức dự phòng hàng năm do doanh nghiệp quyết định nhưng không quá 17% quỹ tiền lương thực hiện.
d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.
2.6. Phần chi trang phục bằng hiện vật cho người lao động không có hoá đơn; phần chi trang phục bằng hiện vật cho người lao động vượt quá 1.500.000 đồng/người/năm; phần chi trang phục bằng tiền cho người lao động vượt quá 1.000.000 đồng/người/năm.
2.7. Chi thưởng sáng kiến, cải tiến mà doanh nghiệp không có quy chế quy định cụ thể về việc chi thưởng sáng kiến, cải tiến, không có hội đồng nghiệm thu sáng kiến, cải tiến.

N

ncthanh1986

Sơ cấp
28/8/10
44
0
0
38
HCM
Bạn uocmoxanh xem lạ nhé, mình nói Mục 2, tiểu mục 27, không phải mục 2, tiểu mục 7, bạn đọc nhầm rùi

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Theo mình hiểu thì đó chỉ là trên tinh thần của VN (TT130) còn trên thực tế thì DN cần dựa vào đó để xây dựng và đăng ký đị mức với cơ quan thuế chủ quản xong trong năm cứ dựa vào định mức đó mà làm, cao hơn hay thấp hơn chút xíu ko hề gì đâu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA