chua co LN thi lay o dau de nop thue TNDN

• Thread starter Nguyet83
  • Ngày gửi
N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
cac ban oi giup minh voi ! minh moi duoc duoc biet trang wkt nay nen minh cung chua biet nhieu lam .minh dang gap mot van de nhungchua giai quyet duoc.
cong ty minh moi thanh lap nen chua co loi nhuan ,ma nop thue TNDN phai di tu lN va phai anh nhu sau
a) No 421
Co 333(4)
b) No 333(4)
Co 111
Nhung ct chua co loi nhuan thi phai dinh khoan nhu the nao giup minh voi cac ban nhe .cam on cac ban nhieu

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Khi tạm nộp thuế TNDN thì cứ hạch toán theo bước (b) của bạn. Cuối năm chưa có LN thì kết số dư thuế qua năm sau.
(Bạn nhớ gõ tiếng Việt có dấu nhé, chứ bị bỏ vào thùng rác là hết được trả lời)

V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
DN nào mà chả phải tạm nộp thuế TNDN. Bạn đọc kỹ lại TT128/2003/TT-BTC nhé.
Cách hạch toán như sau:
* Khi xác đính số thuế phải tạm nộp ( cho cả 4 quý luôn)
N 4212
C3334
Khi nộp
N3334
C1111

N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
cac on cac ban nhe that su la minh khong biet hach toan the nao ca bay gio thi minh cung hieu chut roi mong cac ban gop y .ma minh danh mai va chon mai ma khong co dau la lam sau nhi day minh voi

S

suikyo

Guest
8/9/04
33
0
0
Ha Noi
Ơ, bạn tick chọn Telex là gõ được Tiếng Việt ngay mà. Mình cũng đang dùng này...

N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
cám ơn anh chị đã chỉ bảo cho em nhưng em vẫn cứ lơ mơ lăm vì nếu hạch toán như thế thi phải có lợi nhuận nhưng công ty em mới thành lập thì lấy lợi nhuận đâu để mà hạch toán định khoản lại cho em nhe! cám ơn anh chị

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Chắc em là lính mới ra trường hả? trước đây khi chị mới ra trường cũng như em vậy. Lơ mơ nhiều thứ lắm nên em chẳng việc gì phải lo. Dần sẽ khá lên thôi. Thuế TNDN tạm nộp đầu năm chỉ là khoản thuế DN tạm nộp trên cơ sở lợi nhuận ước tính của cả năm. Cho dù doanh nghiệp ntn thì khi làm TK thuế TNDN đầu năm đều bắt buộc phải để lãi. Nhiều hay ít phụ thuộc vào loại hình doanh nghiệp, vốn kinh doanh, mặt hàng kinh doanh.... Trên cơ sở số lãi này, dn sẽ tính ra số thuế tạm nộp. Khoản tạm nộp này định khoản Nợ 3334/Có 1111. Cuối năm, trên cơ sở Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN, dn sẽ tính ra số lỗ hay lãi thực tế. Nếu lãi thì phải nộp thuế, sau khi trừ đi số thuế đã tạm nộp đầu năm, nếu chưa đủ phải đi nộp thêm, nếu nộp thừa thì vẫn treo trên 3334 để bù trừ cho năm sau.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to nguyet 83
Đúng vậy không có lợi nhuận thì lấy ở đâu nộp thuế. Nhưng bạn nhớ là đầu năm trong tờ kê khai thuế TNDN bạn chỉ kế khai số thuế tạm nộp và nộp thuế theo số tạm nộp . Cuối năm khi quyết toán thuế bạn mới phải nộp chính thức. Nếu lợi nhuận trước thuế âm thì không phải nộp thuế và nộp thừa thì được hoàn thuế . Trường hợp năm trước âm thì năm nay nếu có lợi nhuận trước thuế dương thì cũng phải bù lỗ năm trước sau đó nếu vẫn >0 thì mới phải nộp thuế năm nay. Còn âm thì cứ " ngồi mát ăn bát vàng " hẹn các Bác thuế năm sau có thể em nộp.

D

dragon2

Trung cấp
14/11/05
52
0
6
Ha Noi
to nguyet 83
Đúng vậy không có lợi nhuận thì lấy ở đâu nộp thuế. Nhưng bạn nhớ là đầu năm trong tờ kê khai thuế TNDN bạn chỉ kế khai số thuế tạm nộp và nộp thuế theo số tạm nộp . Cuối năm khi quyết toán thuế bạn mới phải nộp chính thức. Nếu lợi nhuận trước thuế âm thì không phải nộp thuế và nộp thừa thì được hoàn thuế . Trường hợp năm trước âm thì năm nay nếu có lợi nhuận trước thuế dương thì cũng phải bù lỗ năm trước sau đó nếu vẫn >0 thì mới phải nộp thuế năm nay. Còn âm thì cứ " ngồi mát ăn bát vàng " hẹn các Bác thuế năm sau có thể em nộp.

Bạn nói thế thì các bác bên thuế làm bù nhìn coi dưa à?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Cái Bác này, nói như the là mình hơi tếu chút thôi chứ mình có sai gì đâu. Mình nói theo thông tư 128 chứ có nói nhăng cuôi gì đâu mà bạn bảo vậy. Thuế là bù nhìn hay không thì không biết nhưng hạch toán đúng theo luật, nghị định, thông tư thì có thanh tra thuế đến cũng chẳng vấn đề gì. Mình không phạm luật mà lại chắc chắn trong sổ sách , chắc chắn trong chuyên môn thì chả ai bắt bẻ mình được.

P

Phan Quốc Hùng

Guest
31/10/05
38
0
0
58
Quy Nhơn - Bình Định
Chào các bạn ! Các bạn cứ nói lung tung làm NGUYET83 rối lên đấy .
Vấn đề ở đây không phải là với bạn NGUYET83 mà là với chủ công ty kia kìa . Bạn NGUYET83 hãy cố gắng giải thích với chủ công ty về số thuế TNDN phải nộp đó (theo lời các anh chị trên diễn đàn đã giải thích) để chủ hiểu. Chứ nếu không, thì họ lại bảo bạn là không biết "làm" đấy.
Còn với lequanghuy thì nếu bạn nghĩ thế là "bé cái nhầm" rồi đấy . Nếu cơ quan thuế tiến hành thanh tra, dù bạn có thần thông trong hạch toán thì họ cũng moi ra được chỗ sơ xuất của bạn . Và có một điều tôi chắc chắn với bạn là nếu đã thanh tra thuế thì chắc chắn bạn sẽ bị phạt, quan trọng là nhiều hay ít mà thôi .
Thân chào !

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trời! sao các bạn cứ nghĩ là cứ thuế kiểm tra là DN bị phạt thế nhỉ. Xin lỗi các bạn là bài viết đầu tiên tôi có thể hơi tếu nhưng bây giờ tôi xin nghiêm túc trả lời các bạn : Công ty XNK Hải phòng trước kia âm ba năm 2002,2003,2004 và không phải nộp thuế đây ( âm không phải là cố tình chốn thuế mà do thực tế DN làm ăn thua lỗ ) . Công ty chúng tôi không có bị phạt xu nào hết .Tôi vẫn khẳng định như trước một điều là hạch toán đúng theo luật, nghị định, thông tư thì có thanh tra thuế đến cũng chẳng vấn đề gì. Mình không phạm luật mà lại chắc chắn trong sổ sách , chắc chắn trong chuyên môn thì chả ai bắt bẻ mình được. Chỉ có người sai phạm thì thuế chưa đến mà mới sợ lo trên lo dưới . Tôi nói như vậy để khẳng định nếu mình không sai không có gì phải sợ. Còn đồng nghiệp tôn trọng nhau là phép lịch sự tối thiểu , tôn trọng cán bộ thuế ( cơ quan quản lý mình là điều nên làm ) Nhưng tôn trọng khác sợ sệt và xu nịnh ( mặc dù có quan hệ tốt thì việc gì cũng hơn ) Tôi chưa có bài viết nào tỏ ý không tôn trọng người khác và các cán bộ thuế cả . Còn các bạn cứ suy từ bụng ta ra bụng người .
Chỉ vì một từ ngữ "LN âm" không phải nộp thuế và sang năm cũng âm cũng không phải nộp mà bảo có sự gian lận ở đây thì không thoả đáng.
Bạn dragon2 bảo tôi coi thuế là "bù nhìn" là cớ làm sao. Tôi có nói từ nào liên quan đến cụm từ đó không . Bạn trích dẫn lại nguyên văn dùm tôi.
Anh Hùng cũng hơi vội vàng trong đánh giá ( em nghĩ anh nhiều tuổi hẳn anh chín chắn hơn dragon chứ ) . Em có tạo một bài nào về gian lận hay sai xót trong bài viết ở đề tài này đâu mà anh lại bảo em "thần thông" gì đó. Em không sai trong hạch toán và công ty em âm là âm thật thì thuế phạt là cớ làm sao. Anh nhớ lại bài trước em vẫn khẳng định mình không sai thì thuế cũng không thể phạt mình được. Còn dùng từ ngữ " bù nhìn " là từ của dragon
Một vấn đề theo em nghĩ là khá đơn giản , luật và thông tư đã nói rõ rồi mà nội dung chính đề tài không tranh luận lại cứ tranh luận chuyện đâu. Diễn đàn không phải là nơi nói những việc này .
Nếu bạn nào muốn góp ý cá nhân chúng ta sẽ thảo luận trong hòm thư . Tôi nghĩ tôi không làm gì vi phạm nội quy diễn đàn . Tôi cũng không giải thích thêm gì nữa. Chúng ta nên thoáng hơn trong tranh luận với nhau . Chỉ vì một sự áp đặt ý nghĩ của bản thân mà quy đó là ý nghĩ của người khác thì không khách quan chút nào.

N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
cám ơn các anh chi đã giúp em mấy bữa nay máy em bị hỏng nên không vào được mạng bây giờ thì em đã hiểu kỹ rồi cám ơn anh chị

K

kimcuong_29

Guest
22/11/05
21
0
1
ngoc thuy - long bien
Bạn ơi dù chưa có TN nhưng bạn vẫn phải nộp thuế TNDN vì ..đấy là luật quy định. Hơn nưa đấy chỉ là "tạm nộp" thôi mà. Sau này quyết toán thuế thì bạn sẽ được tính vào không mất đi đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA