Tính lãi tiền vay vào cuối tháng hay cuối năm?

• Thread starter nguyenhuykhoi
  • Ngày gửi
N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Công ty mình vừa được công ty nước ngoài cho vay 100.000 USD thời hạn 03 năm, lãi suất 5,3%/năm. Hiện nay, mình khoá sổ vào cuối mỗi tháng.
Theo các bạn thì việc tính lãi phải trả và ghi vào sổ sách nên thực hiện vào cuối năm hay là tính và ghi sổ theo từng tháng ?
Xin các bạn góp ý cho mình với !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trangdtq

Guest
26/10/05
62
0
0
Hà Nội
Mình nghĩ nếu bạn khoá sổ theo tháng thì cần tính lãi theo tháng, như vậy chi phí mới được ghi nhận đúng kì.

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Tuỷ vào điều kiện vay trên hợp đồng mà bạn có cách hạch toán và ghi sổ cho phù hợp. Nếu tiền lãi vay trả vào cuối năm thì hàng tháng bạn vẫn phải phân bổ tiền lãi vào chi phí. Ko thể để cuối năm khi thanh toán mới hạch toán được, vì như vậy sẽ làm cho chi phí tháng cuối năm đội nên rất nhiều. Hạch toán như sau: Nợ 635/Có 335 (chi phí phải trả, tính cho từng tháng). Cuối năm khi thanh toán nợ bẳng chuyển khoản: Nợ 335/ Có 112...

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Mình cảm ơn bạn Hien Thu va bạn Trangdtq
Theo thỏa thuận vay, khi nào công ty mình có lãi lúc đó mới trả lãi vay. Mình sẽ tính lãi theo tháng để ghi sổ.
Vậy thì lãi suất hàng tháng sẽ là 5,3%/12 ? và quy đổi theo tỷ giá vào ngày cuối tháng phải không các bạn ?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
lãi suất hàng tháng sẽ là 5,3%/12 ( đấy là trường hợp tính lãi theo lãi đơn ) Nếu là lãi kép thì khác nhé . Tính lãi ngày nào , tính theo tỷ giá ngày đó ( nếu trong hợp đồng có quy định như vậy ) . Có trường hợp nếu hợp đồng quy định tính theo 1 tỷ giá ấn định thì bạn phải theo hợp đồng.

H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
NHK nói:
...Vậy thì lãi suất hàng tháng sẽ là 5,3%/12 ? và quy đổi theo tỷ giá vào ngày cuối tháng phải không các bạn ?

Theo thôi thì bạn cứ làm như vậy đi, cuối năm tính lại rồi đ/chỉnh chênh lệch tỷ giá vẫn được mà

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Trong TH hợp đồng quy định là trả lãi định kỳ vào cuối năm theo lãi suất 5,3%/năm thì bạn có thể lấy 5,3%/12 tháng. Không cần để ý đến lãi đơn, lãi kép làm gì cho mệt. Và lấy tỉ giá thực tế ngày ghi sổ. Đến khi thanh toán thực tế phần chênh lệch này sẽ hạch toán vào 635/515. (trong TH hợp đồng ko quy định tỷ giá thanh toán, còn nếu ko thì phải theo tỷ giá trên HD thôi)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA