Tính lãi tiền vay vào cuối tháng hay cuối năm?

• Thread starter nguyenhuykhoi
  • Ngày gửi
N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Công ty mình vừa được công ty nước ngoài cho vay 100.000 USD thời hạn 03 năm, lãi suất 5,3%/năm. Hiện nay, mình khoá sổ vào cuối mỗi tháng.
Theo các bạn thì việc tính lãi phải trả và ghi vào sổ sách nên thực hiện vào cuối năm hay là tính và ghi sổ theo từng tháng ?
Xin các bạn góp ý cho mình với !

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
NHK nói:
Công ty mình vừa được công ty nước ngoài cho vay 100.000 USD thời hạn 03 năm, lãi suất 5,3%/năm. Hiện nay, mình khoá sổ vào cuối mỗi tháng.
Theo các bạn thì việc tính lãi phải trả và ghi vào sổ sách nên thực hiện vào cuối năm hay là tính và ghi sổ theo từng tháng ?
Xin các bạn góp ý cho mình với !
Việc tính lãi bạn phải tính chia ra hạch tóan phân bổ vào từng tháng mới phù hợp với quy định hiện nay.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cái đó thì tuỳ vào hợp đồng vay mà làm. Nếu qui định thanh toán lãi hàng tháng thì hạch toán từng tháng là ok. Nếu 3 - 6- 12 tháng 1 lần thì bạn nên tính từng tháng và trích vào tài khoản tạm tính, đến khi thanh toán bên nước ngoài thì tất toán tài khoản tạm tính đi là xong. Như vậy thì chi phí lãi vay được phân bổ đều.ah mà tuỳ vào tình hình kinh doanh của bạn nữa đó để phù hơp yêu cầu cân đối lợi nhuận

T

Thai Thanh Ha

Guest
16/11/05
3
0
0
Hanoi
Mình đồng ý với ban Sangvo, là chi phí lãi vay phải hạch toán và phân bổ hàng tháng vào TK chi phí mới đúng. Tất nhiên là tài khoản đối ứng là TK 335 Không những thế bạn sẽ phải dự tính cả khoản thuế phải nộp cho phần lãi vay đó nữa để phân bổ trước vào chi phí.

Việc để cân đối với tình hình kinh doanh và lợi nhuận của doanh nghiệp chỉ để cho mục đích báo cáo quản lý hoặc để đạt kế hoạch thôi. Còn cơ quan thuế thì không chấp nhận điều này đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA