Thủ tục để được Bù trừ số thuế TNDN đã nộp thừa

• Thread starter nguyenthinam23
  • Ngày gửi
N

nguyenthinam23

Trung cấp
6/12/11
117
0
0
36
dai mo
Chào mọi người cho mình hỏi chút là cty mình năm 2011 có nộp thừa thuế TNDN hơn 4 triệu vậy bây giờ mình phải làm thủ tục gì để được bù trừ số tiền nộp thừa đó sang khoản thuế GTGT phải nộp hàng tháng chẳng hạn . ai biết góp ý giúp mình nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC Mai

Sơ cấp
30/7/12
28
0
0
Hà Nội
Ðề: Thủ tục để được Bù trừ số thuế TNDN đã nộp thừa

Không được bù trừ tiền nộp thuế TNDN với thuế GTGT đâu bạn nhé. Quản lý thuế bên mình hướng dẫn vậy.

R

rupianhthu

Sơ cấp
3/7/13
8
0
1
Binh Dương

Ban phải hỏi cán bộ quản lý thuế bên bạn đã.Theo hường dẫn cán bộ minh thì phải làm 01 công văn gửi cô quan thuế trình bày rõ ràng phần thuế TNDN dư đó.Xin duoc can tru vao cac ky thue TNDN sau.Chu khong cấn tru duoc vao thue GTGT dau ban nha!

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Chào mọi người cho mình hỏi chút là cty mình năm 2011 có nộp thừa thuế TNDN hơn 4 triệu vậy bây giờ mình phải làm thủ tục gì để được bù trừ số tiền nộp thừa đó sang khoản thuế GTGT phải nộp hàng tháng chẳng hạn . ai biết góp ý giúp mình nhé
Không được bù trừ tiền nộp thuế TNDN với thuế GTGT đâu bạn nhé. Quản lý thuế bên mình hướng dẫn vậy.
Ban phải hỏi cán bộ quản lý thuế bên bạn đã.Theo hường dẫn cán bộ minh thì phải làm 01 công văn gửi cô quan thuế trình bày rõ ràng phần thuế TNDN dư đó.Xin duoc can tru vao cac ky thue TNDN sau.Chu khong cấn tru duoc vao thue GTGT dau ban nha!
Bạn làm công văn( Giấy đề nghị bù trừ NSNN) gửi cơ quan thuế yêu cầu bù trừ qua là ok bạn hiền
Xem ở điều 28 thông tư 28/2011/TT-BTC
2. Người nộp thuế có quyền giải quyết số tiền thuế, tiền phạt nộp thừa theo các cách sau:

a) Bù trừ số tiền thuế, tiền phạt nộp thừa với số tiền thuế, tiền phạt còn nợ, kể cả bù trừ giữa các loại thuế với nhau.

- Trường hợp người nộp thuế được hoàn trả đồng thời có nghĩa vụ phải nộp các khoản thu khác, nếu có đề nghị bù trừ các khoản được hoàn trả với khoản phải nộp thì phải lập Giấy đề nghị hoàn trả khoản thu NSNN theo mẫu số 01/ĐNHT ban hành kèm theo Thông tư này, trong đó ghi rõ nội dung phần đề nghị bù trừ cho khoản phải nộp, gửi cơ quan thuế nơi hoàn trả để xem xét giải quyết. Cơ quan thuế ban hành Quyết định hoàn thuế kiêm bù trừ thu NSNN theo mẫu số 02/QĐHT ban hành kèm theo Thông tư này để vừa giải quyết hoàn thuế đồng thời kết hợp thu số tiền thuế, tiền phạt còn nợ ngân sách nhà nước, gửi người nộp thuế.

T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai

Mình thấy trong khoản b mục 2 điều 28 thông tư 28/2011/TT-BTC có ghi
"b) Trừ vào số tiền thuế, tiền phạt phải nộp của lần nộp tiếp theo.
Việc bù trừ giữa số tiền thuế, tiền phạt nộp thừa với số tiền thuế phải nộp của lần nộp tiếp theo của cùng một loại thuế được thực hiện tự động trong hệ thống quản lý của cơ quan thuế."
Như vậy có nghĩa là khi mình bù trừ tiền thuế TNDN đã nộp thừa khi phát sinh số TTNDN thì nó sẽ tự động bù trừ qua mà không phải làm công văn phải không. Mình cũng nộp dư thuế tNDN năm 2011 và bây giờ điều chỉnh loại bớt chi phí thì phát sinh số TTNDN phải nộp năm 2012, khi nộp tờ khai diều chỉnh bổ sung htì trên phòng TTHT bảo phải làm công văn xin bù trừ.vậy mình cũng làm theo mẫu số 01/ĐNHT ban hành kèm theo Thông tư 28/2011/TT-BTC hay sao?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA