hạch toán chi phí vận chuyển như thế nào

• Thread starter Nguyet83
  • Ngày gửi
N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
các anh các chi ơi em đang vướng mắc phần chi phí vận chuyển nhưng em không biết hạch toán và tính như nào cho đúng ! giúp em với .
Công ty em là hình thức buôn bán tấm lợp khi nhập hàng về thi chưa lấy hoá đơn vận chuyển mãi đến cuối tháng mới có HĐ vận chuyển về . Lúc đó có rất nhiều hoá đơn mà chỉ có một hoá đơn vận chuyển, em đem phân bổ đều cho từng mặt hàng và giá mua nhưng em không biết thế có đúng không anh chị và các bán giúp em với nhe càng nhanh càng tốt

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Nếu cả tháng mua nhiều hàng mà chỉ có một hoá đơn vận chuyển lại ko thể theo dõi được hoá đơn đó cho chuyến hàng nào thì việc phân bổ cho từng chuyến hàng là đúng rồi. Nhưng việc phân bổ phải đảm bảo các yếu tố:
1. Tất cả các chuyến hàng trong tháng đều thuê cùng công ty đó vận chuyển
2. Các chuyến hàng phải nhập kho trước ngày hoá đơn vận chuyển
Chú ý tiêu thức phân bổ: Nếu các mặt hàng là tương đương nhau về giá trị thì lấy tiêu thức phân bổ là mét khối, nếu các mặt hàng có sự chênh lệch nhau lớn về giá trị thì tiêu thức phân bổ là giá trị hoặc có thể chọn tiêu thức khác mà bạn thấy phù hợp

H

huythaoanh

Guest
8/11/05
11
0
0
46
Hà nội
Cái đó còn tuỳ vào cách tính phí vận chuyển của nhà cung cấp cho Cty bạn

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn có thể cho biết phương pháp đối chiếu để xác nhận tổng doanh số cước vận chuyển trước khi bên vận chuyển phát hành hóa đơn cho bạn, có thể từ gốc này bạn sẽ xử lý vấn đề phân bổ chi phí cho hợp lý.

N

Nguyet83

Trung cấp
14/10/05
102
0
0
40
Ha noi
Lai van de van chuyen giup em voi

em danh mai ma ko duoc tieng viet mac du em da dung telex roi .
anh chi oi hom qua em len phong thue nguoi quan lý thue bao lam bang luan chuyen vat lieu nhung thang 8 em chua lay hoa don van chuyen thang 9 em moi co, em da phan bo hoa don van chuyen vao hao don mua hang thang 8 . nhung bay gio lam to luan chuyen vat lieu ( nhap xuat ton) thi phai lam thang nao tach thang do . vay thi chi phi van chuyen se cho vao dau va hach toan nhu the nao khi hoa don thang 9 rat it , dinh khoan ho cho em nhe , anh chi nao giup em voi em thuc su moi ra tr­uong nen em chua co kinh nghiem trong viec nay lam. hoac cho em so dien thoai cu the co gi em nho anh chi

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA