Hỏi về sự khác biệt công ty TNHH và cơ sở KD

• Thread starter shot
  • Ngày gửi
S

shot

Guest
5/11/05
15
0
0
40
vn
các anh chị biết về sự khác biệt giữa 2 loại hình này như Thuế, luật KD,....làm ơn cho em biết? chị em có cửa hàng kinh doanh đồ điện nay muốn thành lập công ty TNHH vậy loại hình nào phù hợp ? xin cho ý kiến, thanx

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Nếu như tất cả hàng hóa đầu vào của hàng hóa đều có chứng từ rõ ràng hết thì bạn nên thành lập công ty TNHH vì lúc đó bạn có thể hạch tóan rõ ràng còn nếu như bạn thường xuyên mua hàng trôi nổi9 dể bán thì nên áp dụng theo hình thức thuế khoán.
Thân

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
shot nói:
các anh chị biết về sự khác biệt giữa 2 loại hình này như Thuế, luật KD,....làm ơn cho em biết? chị em có cửa hàng kinh doanh đồ điện nay muốn thành lập công ty TNHH vậy loại hình nào phù hợp ? xin cho ý kiến, thanx
Chọn loại hình kinh doanh thì bạn nên tìm hiểu kỹ nhé giống nhu7 chị MINA đã nói đó.
Nếu như cơ sở kinh doanh của bạn lớn, hàng hóa có xuất xứ rõ ràng thì bạn mới lập cty TNHH. Còn nếu cơ sở kinh doanh bạn nhỏ thì bạn nên mở cơ sở thôi để đỡ rắc rối nhất là về mấy cái vụ kế toán, thuế. Bạn chỉ cần đóng thuế khoán thôi.
Loại hóa đơn bạn dùng cho cơ sở kinh doanh đó là hóa đơn bán hàng thông thường, còn bên cty TNHH thì hóa đơn bạn dùng đó là hóa đơn GTGT.
Bạn thành lập CTY TNHH thì bạn nhất định phải dùng đến kế toán như bọn mình rồi còn cơ sở kinh doanh thì tự bạn làm cũng được.
Cơ sở kinh doanh thì bạn chỉ cần đóng thuế khoán theo định kỳ tháng, quí, năm thôi. Còn Cty TNHH thì bạn dựa vào quyết toán thuế cuối năm mà đóng.
Đó chỉ là một số ít khác biệt thôi còn nhiều lắm. Cty TNHH thì phức tạp hơn nhiều.
Bạn nên tham khảo thêm ý kiến của các "cao nhân" trước khi ra quyết định nhé. Mình chỉ có một tý thui hà.
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG
:two:

T

TTKH

Guest
31/10/05
55
0
0
Binh Duong
Và có một điều nhỏ là: cơ sở KD thì không có tư cách pháp nhân, có co dấu vuông. Còn Công ty TNHH có tư cách pháp nhân và có con dấu tròn.

S

shot

Guest
5/11/05
15
0
0
40
vn
Em cám ơn chị Mina, anh Hoàng và TT...Tại em thấy chị em nói là cục thuế HN bắt thành lập ct TNHH, chứ thực ra cũng không muốn vì theo em biết Công ty TNHH phải có kế toán, nộp thuế TNDN, GTGT...cũng phức tạp và chưa chắc lợi nhuận đã cao bằng cơ sở KD.

Tuy nhiên, chị Mina nói hàng trôi nổi trên thị trường nghĩa là vẫn có hoá đơn thường nhưng ko có hoá đơn GTGT phải ko? vì nếu ko có cả 2 thì chắc chắn là hàng trốn thuế và bị phạt rồi.
và cục thuế bắt thành lập cty TNHH như vậy có đúng không ạ? cám ơn anh chị

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
shot nói:
Em cám ơn chị Mina, anh Hoàng và TT...Tại em thấy chị em nói là cục thuế HN bắt thành lập ct TNHH, chứ thực ra cũng không muốn vì theo em biết Công ty TNHH phải có kế toán, nộp thuế TNDN, GTGT...cũng phức tạp và chưa chắc lợi nhuận đã cao bằng cơ sở KD.

Tuy nhiên, chị Mina nói hàng trôi nổi trên thị trường nghĩa là vẫn có hoá đơn thường nhưng ko có hoá đơn GTGT phải ko? vì nếu ko có cả 2 thì chắc chắn là hàng trốn thuế và bị phạt rồi.
và cục thuế bắt thành lập cty TNHH như vậy có đúng không ạ? cám ơn anh chị
Sao lại là Cục thuế bắt thành lập được hả bạn.
Đối với cơ sở kinh doanh bạn đã đóng thuế khoáng rồi thì ai mà đi kiểm tra ba cái vụ trốn thuế, hay là hàng như thế nào đâu mà bị phạt. Bên thuế người ta nói là một điều còn quyết định là ở bạn mà. Chắc cơ sở của bạn lớn lắm thì phải nên mới được mấy anh thuế chú ý. Đối với các Pác thuế thì"Chịu chơi thì phải chịu chi"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA