Hoạt động nhận uỷ thác nhập khẩu

• Thread starter Scorpio
  • Ngày gửi
S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Em bắt đầu tìm hiểu về "hoạt động nhận uỷ thác nhập khẩu" và có một số thắc mắc như sau, bác nào làm trong lĩnh vực này trả lời giúp em với!
- Thế nào là nhận uỷ thác nhập khẩu? Hợp đồng ngoại do bên nhận uỷ thác hay bên giao uỷ thác ký? (theo em hiểu thì do bên giao uỷ thác ký!!!???)
- Các khoản chi phí bên nhận uỷ thác chi ra (tiền thuế, vận chuyển...) để thực hiện hợp đồng sẽ hạch toán như thế nào? Có cần mở một hệ thống sổ để theo dõi riêng hay không (vì các khoản chi này thực chất là các khoản chi hộ bên giao uỷ thác, ko tính vào chi phí của DN)
Nhân tiện, cho em hỏi có ai có tài liệu về vấn đề này thì cho em mượn với, hoặc chỉ tên sách để em tìm mua cũng được.
Thanks......!!!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Về khái niệm lý thuyết thì mình nghĩ bạn tham khảo tài liệu về ngoai thương để có khái niệm chính xác hơn nhưng theo mình hiểu nôm na là việc thay mặt bên ủy thác thực hiện việc việc nhập khẩu trong phạm vi thoả thuận hợp đồng ủy thác. Riêng về hợp đồng ngoai thương phải do bên ủy thác ký.

Về các chi phí liên quan đến nhập khẩu ủy thác thì bạn tham khảo chi tiết tại TT108/2001 của Bộ TC sẽ rõ.

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Cảm ơn Acc242,
Nếu mình ký hợp đồng với bên (tạm thời gọi là bên giao uỷ thác), sau đó mình ký hợp đồng mua bán ngoại thương với nhà xuất khẩu. Tất cả các chi phí đương nhiên là mình sẽ dùng tiền từ TK của công ty mình để thanh toán, sau đó bên giao uỷ thác sẽ trả lại chi phí cho Cyt mình + phí dịch vụ.
Vậy thì đây có phải là hợp đồng uỷ thác hay không?

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Các bác làm xuất nhập khẩu đâu hết rồi ạ? Vào đây giúp em với nào hu hu, hic hic

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
hoangloc nói:
Các bác làm xuất nhập khẩu đâu hết rồi ạ? Vào đây giúp em với nào hu hu, hic hic
Làm gì mà khóc lóc om sòm vậy, hết giờ làm việc rồi về nghỉ cho khoẻ. Sáng mai vào đây tìm đọc nhé.:biggrin:

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Cảm ơn bác Hat nhiều nhé, hôm nay em mới biết có trang này hay thế.

H

hongdao0701

Guest
21/9/11
49
0
8
32
quan 7
tại sao??? không ai ở đây hết vây??? cho em hỏi 1 câu thôi. em làm forwarder có được nhận hàng ủy thác của khách hông??? giúp em với! sếp đang dí em mà em còn non quá!!!:(:(:(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA