TSCĐ hay CCDC

• Thread starter thuynga
  • Ngày gửi
G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
theo mình, nếu là lô hàng thì nên đưa vào khấu hao, vì như vậy bạn cũng dễ theo dõi hơn. Với công cụ dụng cụ thì cũng chỉ có mức thời gian cố định để phân bổ(không quá 3 năm)
Tuỳ theo mức mà Cty bạn định phân bổ để quyết định đưa vào TSCĐ hay CCDC.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PhongFACT

Guest
24/10/06
4
0
0
46
Thái Nguyên
Bạn đưa vào CCDC là quá chính xác rồi bởi vì nếu coi nó là TSCD khi gọi nó là hệ thống may, nhưng nó không phải là dây truyền vì khi 1 cái hỏng 19 cái còn lại vẫn chạy phăm phăm => nó là CCDC.

E

emmoivaonghe

Guest
20/8/07
19
0
1
hà nội
cho em hỏi tý
công ty em là DNTM, trụ sở là nhà giám đốc, em mua một máy tính 7 tr và máy in 2,8 tr loa máy tinh 300.000 đ thì cho vào TSCĐ hay CCDC.
nếu là TSCĐ thì khâu hao trong bao lâu ạ.
công ty cần có giấy tờ gì để có thể trả tiền điện, nước, an ninh là hợp lệ khi tính thuế TNDN (vì nhà của giám đốc)???

*****winer

*****winer

Bushido
cho em hỏi tý
công ty em là DNTM, trụ sở là nhà giám đốc, em mua một máy tính 7 tr và máy in 2,8 tr loa máy tinh 300.000 đ thì cho vào TSCĐ hay CCDC.
công ty cần có giấy tờ gì để có thể trả tiền điện, nước, an ninh là hợp lệ khi tính thuế TNDN (vì nhà của giám đốc)???

Máy tính, máy in, loa máy tinh đó chưa đủ đk là TSCĐ thì bạn cứ đưa vào CCDC đi, ko vấn đề mà, khấu hao vài tháng cho nó hết là được.
Còn vế các hd điện, nước.....nếu muốn là chi phí của cty bạn phải hợp thức hóa nó, có nghĩa phải đăng ký lại với các cơ quan cung cấp dịch vụ đó tên khách hàng, (mình chắc trước giờ nó là tên cá nhân của gđ sếp ban) Lưu ý bạn là các dịch vụ đó khi cá nhân sử dụng thì phí khác mà khi cty, DN sử dụng phí lại khác nhé (VD:DV Internet nếu có nhân đăng ký thuê bao chỉ mất khoang hơn 200 ngàn nhưng nếu là cty một tháng hơn một triệu đấy)

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
cho em hỏi tý
nếu là TSCĐ thì khâu hao trong bao lâu ạ.)???
- Trường hợp này là CCDC. Đọc 206 em sẽ hiểu hết về quy định ghi nhận là TSCĐ

- Trường hợp này trên diễn đàn đã rất nhiều người hỏi. Tuy nhiên cũng trả lời nhanh v em rằng: Muốn là chi phí hợp lý của DN thì phải có hợp đồng, hóa đơn tài chính mang tên cty (cty đứng ra ký hợp đồng trực tiếp với các nhà cung cấp dịch vụ). Nếu không có HD tài chính (thông qua chủ nhà) thì cty và đại diện chủ nhà đến cơ quan thuế họ sẽ xuất HD cho cty em sau khi đã thực hiện nghĩa vụ thuế đầy đủ.

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Không bạn ạ!!! Chỉ tính giá trị của một máy chứ không được tính giá trị của một lô.Và Máy đó phải có trị giá từ 10 triệu trở lên thì mới được ghi nhận là TSCĐ.Dưới 10 triệu đưa hết vào 153 - CCDC để phân bổ thôi.

Trong khi đó tại cty người ta đưa hệ thống gồm 5 máy điều hòa vào TSCD. trong khi 1 máy giá <10tr

hanhks

hanhks

Trung cấp
23/8/07
134
0
0
38
Hà Nội
pivot.vn
Máy tính + máy in và loa của công ty bạn cho vào CDDC thôi. Còn thời gian phân bổ bao nhiêu thì tùy bạn thôi, ví dụ công ty mình làm thi ktt đưa vào phân bổ là 3 năm. Còn để tính thuế TNDN thì chắc chắn bạn phải có hóa đơn điện nước mang tên công ty rồi.

pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
cho em hỏi tý

-Theo chuẩn mực số 03 - TSCĐHH thì Tiêu chuẩn ghi nhận TSCĐHH gồm:
+ Nguyên giá TS phải được ấc định 1 cách đáng tin cậy
+ Thời gian sử dụng ước tính trên 1 năm
+ Có đủ tiêu chuẩn giá trị theo quy định (Trên 10 triệu)
+ Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai
Như vậy vấn đề của bạn là nằm ở tiêu chuẩn thứ nhất có thỏa mãn hay không là được. Trong trường hợp này nếu bạn mua máy tính, máy in và loa nhiều nơi khác nhau thì không đủ tiêu chuẩn để ghi nhận TSCĐ, kể cả mua 1 nơi nhưng xuất hóa đơn cho từng thứ riêng lẽ, nếu bạn mua cùng 1 nơi và cùng thời điểm thì yêu cầu bên bán xuất 1 hóa đơn ghi nội dung bán 1 bộ máy vi tính và ghi giá trị là tổng giá trên thì bạn đưa được vào TSCĐ rồi . Việc tính thời gian khấu hao bao lâu thì bạn phải căn cứ Quyết định 206/Qđ-BTC ngày 12/12/2003, tùy vào đặc điểm của công ty bạn để bạn đưa ra thời hạn hợp lý.
- Các chi phí như điện, nước, an ninh... chỉ được coi là hợp lệ khi có hóa đơn hoặc phiếu thu ( an ninh) ghi rõ tên công ty, mã số thuế của Cty bạn. Trong thực tế thì khó và cũng ít ai chịu thay đổi tên đăng ký sử dụng các dịch vụ này, tuy nhiên bạn vẫn giải trình được các chi phí này nếu Cty có HĐ thuê nhà đúng theo quy định.

L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
Đưa vào TSCĐ hay CCDC

Bên mình vừa lắp một cửa cuốn. Trong hoá đơn liệt kê chi tiết từng thiết bị phụ kiện để cấu thành 1 chiếc cửa giá trị từng thiết bị rất nhỏ nhưng số lượng nhiều và tổng giá trị hoá đơn đó là 15 triệu. Mình băn khoăn không biết nó là TSCĐ hay CCDC mình đã đọc QĐ 206 rồi nhưng vẵn chưa hiểu lắm bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này trả lờii giúp mình nhé

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
179
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Cửa cuốn là TSCĐ. Tất cả các chi phí hình thành lên cửa cuốn bạn tập hợp hết vào 241 rồi sau khi hoàn thành đưa vào sử dụng bạn cho 211. Theo dõi và tính khấu hao như bình thường.

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Nếu tất cả các thiết bị phụ kiện trong hóa đơn đó dùng để làm ra 01 cái cửa cuốn có giá 15tr thì nó chắc chắn là 1 TSCD rùi bạn ạ

T

tongmanhdan

Guest
23/1/08
12
0
0
38
ha noi
Theo mình thì căn cứ vào quyết định 149/2001 của bộ tài chính.Nếu cửa cuốn của bạn phục vụ trực tiếp cho sản xuất kinh doanh thì có thể tính vào tài sản cố định,còn nếu ko như vậy thì nó không đạt được tiêu chuẩn thứ nhất của TSCD là chắc chắn thu được lợi ích trong tương lai.Khi đó cửa cuốn của bạn sẽ hạch toán phân bổ vào chi phí,tính vào giá thành.Còn vấn đề tách riêng cửa cuốn hay gắn nó liền vào một bộ phận khac để tính khấu hao đều có thể được. Mong mọi người đóng góp cho mình thêm.thank
www.srem.com.vn/images/upload/temp_image/2007/9/6/QD149-2001-BTC.doc

N

NGUYEN PHIPHUNG

Guest
16/12/07
27
0
0
LONG AN
minh ko dong y voi tongmanhdan
nguyen gia la >10 trieu la co the ghi nhan vao TSCD roi,may anh thue,anh chi kiem toan xem xet cung the thoi
may khai niem con lai chi mang tinh truu tuong thoi,ban nghi neu 1 TSCD ko co loi ich trong tuong lai thi ai lai phai bo 15tr ra mua??
thuc te NG>10 la cu ghi vao TSCD thoi ban,viec phan bo cp khau hao hay phan bo chi phi tra truoc cung la phan bo chi phi thoi,ban chat ko co gi khac
doi luc lam viec dung qua nguyen tac

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Đọc rồi nhưng chưa hiểu thì nên đọc lại bạn ạ. Đọc cho đến khi hiểu thì thôi hihihihi
Bạn làm theo mumly nhá

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Bên mình vừa lắp một cửa cuốn. Trong hoá đơn liệt kê chi tiết từng thiết bị phụ kiện để cấu thành 1 chiếc cửa giá trị từng thiết bị rất nhỏ nhưng số lượng nhiều và tổng giá trị hoá đơn đó là 15 triệu. Mình băn khoăn không biết nó là TSCĐ hay CCDC mình đã đọc QĐ 206 rồi nhưng vẵn chưa hiểu lắm bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này trả lờii giúp mình nhé
tổng lớn hơn 10tr thì cưa đưa vào TSCD bạn nhé,

T

tongmanhdan

Guest
23/1/08
12
0
0
38
ha noi
mình cũng đồng ý với ý kiến của maitrinh.Một tài sản đánh giá là TSCD khi nó thỏa mãn đồng thời cả 4 yếu tố.Theo mình nghĩ nếu nó phục vụ trực tiếp cho mục đích trực tiếp sản xuất kinh doanh thì có thể hạch toán nó là TSCD,còn nếu sử dụng cho mục đích quản lý doanh nghiệp hoặc để phục vụ cho bán hàng thì có thể kết chuyển thành chi phí phân bổ dần vào giá thành.Thank.

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
CCDC hay TSCĐ?

các bác làm ơn cho em hỏi:
cty em mới mua 1 số tấm nhựa để lót sàn nhà, trên hoá đơn phản ánh như sau:
số lượng: 30 tấm
ĐG: 1.000.000đ
TT: 30.000.000đ
thuế GTGT 10%: 3.000.000đ
Tổng cộng: 33.000.000đ
Bi giờ em muốn hạch toán khoản này, nhưng em ko rõ nên đưa nó vào CCDC hay TSCĐ? các bác chỉ giúp em với nhé!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
các bác làm ơn cho em hỏi:
cty em mới mua 1 số tấm nhựa để lót sàn nhà, trên hoá đơn phản ánh như sau:
số lượng: 30 tấm
ĐG: 1.000.000đ
TT: 30.000.000đ
thuế GTGT 10%: 3.000.000đ
Tổng cộng: 33.000.000đ
Bi giờ em muốn hạch toán khoản này, nhưng em ko rõ nên đưa nó vào CCDC hay TSCĐ? các bác chỉ giúp em với nhé!

Bạn đưa vào CCDC hạch toán
Nợ TK 153: 30.000.000
Nợ TK 133 : 3.000.00
Có TK 111,112,331: 33.000.000
Sau đó xuất ra để lót sàn nhà hạch toán từng tấm 1 nếu xuất ở các thời điển khác nhau
Nợ TK 642
Có TK 153
Nếu xuất 1 lần nhiều và cần phải phân bổ thì hạch toán
Nợ TK 642
Nợ TK 142,242 tùy phân bổ trong 1 kỳ kế toán hay lớn hơn 1 kỳ.
Có TK 153

Thân chào!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA