Mất hoá đơn GTGT

• Thread starter wu lanzheng
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
W

wu lanzheng

Guest
13/8/05
51
0
0
46
Hai Phong
Bạn nào biết giúp mình với
Cty mình mất 1 tờ hoá đơn đầu vào (giá trị không lớn lắm). Vậy sau này khi Cục thuế thanh tra Cty có bị phạt không? kế toán có bị làm sao không?
Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Nếu bạn mất hóa đơn, bạn xin lại một bản hóa đơn liên 1 của công ty phát hành và đóng dấu sao ý bản chính, nộp phạt hành chính về tội mất hóa đơn thế là bạn sẽ được tính chi phí hợp lý cho hóa đơn đó.
Thân.

D

Do_Ngoc_Anh

Trung cấp
6/9/05
52
0
0
55
Ha Noi
wu lanzheng nói:
Bạn nào biết giúp mình với
Cty mình mất 1 tờ hoá đơn đầu vào (giá trị không lớn lắm). Vậy sau này khi Cục thuế thanh tra Cty có bị phạt không? kế toán có bị làm sao không?
Xin cảm ơn!
Theo tôi bạn nên làm công văn gửi đơn vị quản lý thuế báo bị mất hoá đơn đó gửi cùng bản photo liên 1 (bạn nhờ nhà cung cấp photo cho, đóng dấu sao y bản chính). Sau đó bên thuế sẽ có biên bản phạt vi phạm hành chính về việc quản lý và sử dụng hoá đơn chỉ khoảng 200-300 ngàn thôi và khỏi phải lo nghĩ gì.

H

HảiĐăng

Guest
17/10/05
99
1
0
118
Biển Khơi
www.gic.com.vn
Nếu cái giá trị không lớn lắm ấy chưa tới 200-300 ngàn thì bỏ luôn đừng làm theo hướng dẫn của bạn Do Ngoc Anh

W

wu lanzheng

Guest
13/8/05
51
0
0
46
Hai Phong
Tờ hoá đơn đó của Cty mình giá trị trên 1triệu đồng thôi. Nhưng có 1 điều không phải là do sơ xuất làm mất (mà vì ... mình cũng rất khó nói), GĐ của mình đem đi tẩy và làm chứng từ cho 1 vụ gì đó có liên quan đến vay tiền ngân hàng. GĐ mình nói nếu sau này Cục thuế có thanh tra thì nói là kế toán trước làm mất (nhưng thực sự kế toán là mình và mình đã làm báo cáo thuế của tháng đó rồi, hàng nhập của tờ hoá đơn đó chỉ có 2 mặt hàng thôi). Không lẽ mình phải nghỉ ở Cty này không làm nữa.
Các bạn hãy cho mình 1 lời khuyên. Mình rất sợ nếu phải ngồi bóc lịch lắm.

Sửa lần cuối:
S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
wu lanzheng nói:
Tờ hoá đơn đó của Cty mình giá trị trên 1triệu đồng thôi. Nhưng có 1 điều không phải là do sơ xuất làm mất (mà vì ... mình cũng rất khó nói), GĐ của mình đem đi tẩy và làm chứng từ cho 1 vụ gì đó có liên quan đến vay tiền ngân hàng. GĐ mình nói nếu sau này Cục thuế có thanh tra thì nói là kế toán trước làm mất (nhưng thực sự kế toán là mình). Không lẽ mình phải nghỉ ở Cty này không làm nữa.
Mình thấy vấn đề mất hóa đơn của bạn có liên quan đến việc vay tiền ở ngân hàng có vẻ không được minh bạch. Giá trị trên hóa đơn không lớn bạn có thể bỏ luôn không cần kê khai nữa vì có thể sau này sẽ liên quan đến gian dối về tẩy xóa hóa đơn nếu ngân hàng phát hiện ra và đối chiếu.

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To Wu langzheng, Công ty của bạn đang có dấu hiệu vi phạm pháp luật làm trái sai lệch số liệu trên chứng từ. Xin nhắc lại với bạn là tại diễn đàn này chúng tôi không hướng dẫn làm sai pháp luật. Mất một tờ hóa đơn có thể bị phạt từ 500.000 đồng trở lên, nặng thì phạt nặng gấp 3 lần giá trị hóa đơn hoặc nữa có thể truy tố nếu là hành động cố ý..... Bạn làm như vậy nhà nước còn thích hơn nữa vì thu được càng nhiều tiền phạt.
Các bài của bạn post lên diễn đàn đều là những tình huống không hay, không nên public trên diễn đàn này không đến lúc nào đó bạn tự "vạch áo cho người xem lưng"......
Thân

T

thotrang

Guest
12/11/05
15
0
0
46
Hanoi
Thu nhập của bạn ở Cty đó thế nào, có đáng để bạn phải chịu mạo hiểm như thế không. Rõ ràng là có dầu hiệu phạm pháp, gian dối rồi còn gì.

W

wu lanzheng

Guest
13/8/05
51
0
0
46
Hai Phong
MINA nói:
To Wu langzheng, Công ty của bạn đang có dấu hiệu vi phạm pháp luật làm trái sai lệch số liệu trên chứng từ. Xin nhắc lại với bạn là tại diễn đàn này chúng tôi không hướng dẫn làm sai pháp luật. Mất một tờ hóa đơn có thể bị phạt từ 500.000 đồng trở lên, nặng thì phạt nặng gấp 3 lần giá trị hóa đơn hoặc nữa có thể truy tố nếu là hành động cố ý..... Bạn làm như vậy nhà nước còn thích hơn nữa vì thu được càng nhiều tiền phạt.
Các bài của bạn post lên diễn đàn đều là những tình huống không hay, không nên public trên diễn đàn này không đến lúc nào đó bạn tự "vạch áo cho người xem lưng"......
Thân

Bạn không nên nặng lời như thế, vì đây không phải là mình làm mình chỉ muốn hỏi là họ làm như vậy sau này có ảnh hưởng đến mình không. Vì mình không vay tiền. Mình cũng không cần bạn hướng dẫn làm sai pháp luật (vì mình không vi phạm, người vi phạm ở đây là GĐ và các thành viên trong HĐQT của Cty). Bạn nên nhớ mình chỉ là người làm thuê (mình cũng không mạo hiểm như vậy đâu). Có 1 người bạn như bạn chắc nhẩy lầu tự tử quá.

Sửa lần cuối:
W

wu lanzheng

Guest
13/8/05
51
0
0
46
Hai Phong
Sangvo nói:
Mình thấy vấn đề mất hóa đơn của bạn có liên quan đến việc vay tiền ở ngân hàng có vẻ không được minh bạch. Giá trị trên hóa đơn không lớn bạn có thể bỏ luôn không cần kê khai nữa vì có thể sau này sẽ liên quan đến gian dối về tẩy xóa hóa đơn nếu ngân hàng phát hiện ra và đối chiếu.
Cảm ơn bạn nhé, nhưng tờ hoá đơn đó mình đã kế khai từ những tháng trước rồi (lúc mình biết họ làm như thế thì chuyện đã xong rồi. Mình chỉ muốn hỏi sau này mình có bị liên quan gì không)?

W

wu lanzheng

Guest
13/8/05
51
0
0
46
Hai Phong
thotrang nói:
Thu nhập của bạn ở Cty đó thế nào, có đáng để bạn phải chịu mạo hiểm như thế không. Rõ ràng là có dầu hiệu phạm pháp, gian dối rồi còn gì.

Thu nhập không đáng là bao, nhưng vụ đó không phải mình làm mà xếp của mình làm từ A-Z, mình chỉ làm KT ở đó thôi (và chịu trách nhiệm về Cục thuế sở tại), tài khoản & mọi giao dịch ở ngân hàng chỉ có 1 mình xếp của mình làm (vì mình mới vào Cty này).

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
em là sinh viên chưa va chạm thực tế nhiều nhưng theo em nghĩ cứ l theo ch mina luc đầu chỉ ấy, dù sao thì cũng là việc đã rồi, nếu bên thuế không phát hiện ra thì tốt còn phát hiện ra thì cũng chỉ bị liên đới trách nhiệm thôi vì mình biết mà không khai báo thì thành tòng phạm rùi. Lần sau chú ý hơn. Với lại theo em làm cho một ông giám đốc như thế thì theo em len chuyển chỗ làm thôi.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
wu lanzheng nói:
Tờ hoá đơn đó của Cty mình giá trị trên 1triệu đồng thôi. Nhưng có 1 điều không phải là do sơ xuất làm mất (mà vì ... mình cũng rất khó nói), GĐ của mình đem đi tẩy và làm chứng từ cho 1 vụ gì đó có liên quan đến vay tiền ngân hàng. GĐ mình nói nếu sau này Cục thuế có thanh tra thì nói là kế toán trước làm mất (nhưng thực sự kế toán là mình và mình đã làm báo cáo thuế của tháng đó rồi, hàng nhập của tờ hoá đơn đó chỉ có 2 mặt hàng thôi). Không lẽ mình phải nghỉ ở Cty này không làm nữa.
Trong trường hợp này bạn phải làm công văn báo mất hóa đơn. Bạn không nên thông đồng với những trường hợp vi phạm pháp luật của Giám Đốc mà thấy không an toàn. Tuy vậy trong trường hợp này bạn cũng đừng lo quá, vì trách nhiệm của bạn là rất nhỏ trong chuyện này.
Một số trường hợp mất hóa đơn đầu vào giá trị nhỏ, nếu bạn không muốn làm công văn phiền phức và chấp nhận thiệt khoản chi phí + thuế, bạn có thể kê nó vào bảng kê chứng từ không hợp lệ và loại ra khi quyết toán thuế.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nếu nghỉ đơn giản thì bạn bị thất lạc chứng từ đầu vào, xấu nhất khi QT thì bị truy VAT.ĐV và loại khỏi CP HLHL, còn những chuyện khác thì ... không biết.
Nếu phức tạp thì nói về tính cách của con người... chủ như thế có đáng không, nên suy nghỉ kỷ khi QĐ, thời gian còn nhiều...lo gì!

W

wu lanzheng

Guest
13/8/05
51
0
0
46
Hai Phong
VTM nói:
Nếu nghỉ đơn giản thì bạn bị thất lạc chứng từ đầu vào, xấu nhất khi QT thì bị truy VAT.ĐV và loại khỏi CP HLHL, còn những chuyện khác thì ... không biết.
Nếu phức tạp thì nói về tính cách của con người... chủ như thế có đáng không, nên suy nghỉ kỷ khi QĐ, thời gian còn nhiều...lo gì!

Xin chân thành cảm ơn những ý kiến của các bạn, mình sẽ suy nghĩ thật kỹ về chuyện này.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA