Kê khai thuế GTGT hàng nhập khẩu bằng Tờ khai Hải quan có được không???

• Thread starter Monkey242
  • Ngày gửi
M

Monkey242

Guest
18/5/09
4
0
0
Ha Noi
Chào các anh chị!
Cty em có nhập khẩu 1 lô hàng, có Tờ khai hải quan, có Invoi nhưng tờ Invoi chỉ hiển thị nội dung mua hàng và dòng tiền là 83.000$ không chi tiết tiền Giá mua chưa thuế, thuế GTGT, khi em kê khai thuế GTGT vào Tờ khai GTGT để được khấu trừ thuế mua vào em kê mục Seri: TK155 (Tờ khai hải quan số 155), ngày tháng, nội dung mua hàng, số tiền chưa thuế, số thuế.
Nhưng cán bộ quản lý thuế của em lại bảo là không được kê khai bằng tờ khai Hải quan, giờ em chẳng bt làm thế nào chắc bị phạt mất.
Các anh chị bt chỉ em với!
Cảm ơn nhiều
TL

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

betty88

Guest
Chào các anh chị!
Cty em có nhập khẩu 1 lô hàng, có Tờ khai hải quan, có Invoi nhưng tờ Invoi chỉ hiển thị nội dung mua hàng và dòng tiền là 83.000$ không chi tiết tiền Giá mua chưa thuế, thuế GTGT, khi em kê khai thuế GTGT vào Tờ khai GTGT để được khấu trừ thuế mua vào em kê mục Seri: TK155 (Tờ khai hải quan số 155), ngày tháng, nội dung mua hàng, số tiền chưa thuế, số thuế.
Nhưng cán bộ quản lý thuế của em lại bảo là không được kê khai bằng tờ khai Hải quan, giờ em chẳng bt làm thế nào chắc bị phạt mất.
Cảm ơn nhiều
TL
ban oi mình cũng đang rơi vào trươfg hơp như bạn không biét ban đa giai quyét chưa có thẻ share duoc hok ban
thanks

H

happyhappy

Sơ cấp
19/11/08
45
0
6
Tp.HCM
Thuế GTGT hàng nhập khẩu chỉ được khấu trừ theo số đã thực nộp ngân sách nhà nước, tức là khi bạn đã nộp thuế thì mới kê khai khấu trừ. Trên bảng kê mua vào, bạn dùng "Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước ..." để kê khai khấu trừ.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Chào các anh chị!
Cảm ơn nhiều
TL
Khi nộp tiền thuế GTGT nhập khẩu vào NSNN lúc đó bạn mới kê khai ( căn cứ giấy nộp tiền)

S

saokim122

Sơ cấp
21/9/09
9
0
0
NB
đúng đó, căn cứ vào giấy nộp tiền bạn ạ

H

Hoacomay1806

Sơ cấp
22/7/09
15
0
1
thái bình
Khi nộp tiền thuế GTGT nhập khẩu vào NSNN lúc đó bạn mới kê khai ( căn cứ giấy nộp tiền)

Vậy với trường hợp được ân hạn thuế thì khi nộp thuế rồi mới được kê khai ah?

ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời
Vậy với trường hợp được ân hạn thuế thì khi nộp thuế rồi mới được kê khai ah?
Đúng vậy!Khi nào nộp thuế xong mới được phép kê khai khấu trừ.

ban oi mình cũng đang rơi vào trươfg hơp như bạn không biét ban đa giai quyét chưa có thẻ share duoc hok ban
thanks
Làm bảng kê HHDV mua vào thay thế + CV => xin nộp lại.( Bỏ tờ khai HQ đi, lấy GNTNSNN ra kê khai )

Nếu để / ko làm tờ thay thế thì bị phạt hành chính về việc kê khai nhầm loại chứng từ, số tiền thuế thì ko gian lận 1 đồng nên ko thể truy thu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA