Hạch toán bằng đồng ngoại tệ

• Thread starter JSVC
  • Ngày gửi
J

JSVC

Trung cấp
2/11/05
74
0
6
44
HN
Bác nào có mẫu đơn xin hạch toán bằng đồng ngoại tệ không cho em xin với. À, mà các bác cho em hỏi với: Trong trường hợp em hạch toán bằng đồng ngoại tệ thì em sẽ dùng một tỷ giá hạch toán tạm thời do doanh nghiệp chọn rồi cuối năm sẽ làm bút toán điều chỉnh chênh lệch tỷ giá bình thường hay là mỗi nghiệp vụ kinh tế phát sinh em lại phải dựa trên tỷ giá bình quân liên ngân hàng của ngày phát sinh đó?

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn có thể hạch toán tỷ giá ngoại tệ theo tỷ giá thực tế của ngày hôm đó tại thời điểm thanh toán hoặc hạch toán theo tỷ giá bình quân do thị trường ngoại tệ liên ngân hàng được ngân hàng nhà nước công bố tại thời điểm thanh toán. Vậy lựa chọn hạch toán theo kiểu nào là do sự thống nhất của DN bạn với đối tác được thể hiện trong hợp đồng kinh tế hay một biên bản thoả thuận nào đó. Bây giờ đa số các DN không dùng tỷ giá hạch toán nữa.

H

hatbui

Guest
17/10/05
38
0
6
TP.HCM
Cty mình dùng tỷ giá ngoại tệ liên ngân hàng theo phương pháp nhập trước xuất trước. Do tiền USD sổ sách có nhiều tỷ giá quá nên khi xuất phải theo dõi chi tiết thật là mệt. Có cách nào hay hơn không

T

tran thi thuan

Guest
28/11/06
1
0
0
45
Đồng Nai
JSVC nói:
Bác nào có mẫu đơn xin hạch toán bằng đồng ngoại tệ không cho em xin với. À, mà các bác cho em hỏi với: Trong trường hợp em hạch toán bằng đồng ngoại tệ thì em sẽ dùng một tỷ giá hạch toán tạm thời do doanh nghiệp chọn rồi cuối năm sẽ làm bút toán điều chỉnh chênh lệch tỷ giá bình thường hay là mỗi nghiệp vụ kinh tế phát sinh em lại phải dựa trên tỷ giá bình quân liên ngân hàng của ngày phát sinh đó?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA