Phân chia lợi nhuận sau thuế

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Xin chào,
có bạn nào rành về việc phân chia lợi nhuận sau thuế của công ty xin vui lòng giúp mình với. Mình không biết rõ tỷ lệ trích lập các qũy như thế nào. Nếu bạn nào biết thì chỉ giúp, hoặc có tài liệu về việc này thì giúp mình với nhé
Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn xem lại điều lệ của công ty của bạn về phần kế toán có quy định rõ lợi nhuận chia sau thuế và kế tóan sẽ như thế nào.
Chúc bạn thành công.
Thân

N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
DN bác là doanh nghiệp gì thế? Nếu là DNNN thì bác đọc điều 27 nghị định 199/2004/NĐ-CP về phân phối lợi nhuận sau thuế nhé. Tài liệu thì em chỉ có hardcopy thôi, không có softcopy, bác tìm trên vietlaw or mof vậy nhé.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
xin cám ơn các bác. Ở đây mình hỏi về tỷ lệ % phân chia các quỹ như quỹ đầu tư phát triển, quỹ trợ cấp , quỹ khen thưởng... Cty mình là một cty TNHH tư nhân thôi

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Tỷ lệ phân chia loi nhuan sau thue cho các quỹ xí nghiệp như thế nào phụ thuộc vào quyết định của hội đồng quản trị , giám đốc DN , chủ tịch công đoàn. Tỷ lệ này theo quy định < 100%, còn việc trích lập bao nhiêu phần trăm phụ thuộc vào quyết định của DN. Hiện nay theo mình biết chưa có quy định cụ thể tỷ lệ trích lập loi nhuan sau thue cho các quỹ xí nghiệp bao nhiêu % cho 1 DN cụ thể nào.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Vậy hả, hôm trước mình tình cờ đọc được 1 quy định về trích lập quỹ dự trữ tài chính hay qũy đầu tư PT gi đó là có bị han chế tối đa là 10% vốn điều lệ đó
Có bác nào biết đầu này ko vậy?

K

kimsinh

Guest
20/9/08
20
3
3
36
Hải Phòng City
chao moi nguoi! moi nguoi cho em hỏi 1 câu với: Nếu hoá đơn chi phí phát sinh trong tháng 12(điện nước, điện thoại...) chưa phản ánh được trên tờ khai thuế tháng 12 thì có được phản ánh chi phí đó lên tờ khai thuế tháng 1 năm sau không? rất mong nhận được câu trả lời của mọi người. em xin cảm ơn.

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Không có quy định của NN về trích lập quỹ ở CtyTNHH hay CP mà do điều lệ quy định hoặc đại hội đồng cổ đông quyết định. Nhưng cũng có những Cty họ tham khảo cách trích quỹ của các Cty NN.

S

sondothanh

Guest
8/6/09
1
0
0
44
ha noi
Xin chao! tôi muốn hỏi trong công ty TNHH 2 thành viên trở lên thì phân chia lợi nhuận theo hình thức như thế nào. Xin chân thành cảm ơn!

levanton

levanton

Cao cấp
Xin chao! tôi muốn hỏi trong công ty TNHH 2 thành viên trở lên thì phân chia lợi nhuận theo hình thức như thế nào. Xin chân thành cảm ơn!

Bạn xem lại điều lệ công ty, trong đó có ghi sẽ chia làm việc gì, chia như thế nào nhé.

V

VuThi Ngoc

Sơ cấp
25/9/09
48
1
0
City
Theo chế độ tài chính, lợi nhuận của doanh nghiệp thường được phân phối sử dụng theo thứ tự như sau:
1. Nộp thuế TNDN cho NN.
2. Bù đắp các khoản lỗ từ nam trước, các khoản chi phí không được tính vào chi phí để tính thu nhập chịu thuế (Trừ vào phần để lại cho DN sau khi phải nộp thuế cho N/nước)
3. Trích lập các quỹ của DN theo quy định.
4. Chia cổ tức, chia lãi cho các bên góp vốn

D

diepquyen

Guest
8/10/08
2
0
0
BRVT
Các anh chị cho em hỏi: Nếu điều lệ cty không quy định, nhưng Cty có lợi nhuận thì có thể tự trích quỹ khen thưởng.... được không? Thanks

D

diepquyen

Guest
8/10/08
2
0
0
BRVT
Không có quy định của NN về trích lập quỹ ở CtyTNHH hay CP mà do điều lệ quy định hoặc đại hội đồng cổ đông quyết định. Nhưng cũng có những Cty họ tham khảo cách trích quỹ của các Cty NN.
Anh chị cho em hỏi: Nếu điều lệ cty không quy định về các khoản trích lập các quỹ, thì cty có thể tự trích được không? Thông thường thì trích bao nhiêu % la hơp lý nhất? Thanks

L

Le Nguyen Khanh Trinh

Sơ cấp
1/2/10
5
1
0
Thu Duc
Em cũng có thắc mắc về phân chia lợi nhuận sau thuế. Thời gian mình trích và phân chia lợi nhuận là sau khi đã làm báo cáo Tài chính năm 2009 (31/03/2009), vậy phải đến Tháng 04/2010 mình mới trích được đúng không?
Điều lệ cty em không ghi rõ là trích bao nhiêu phần trăm cho các quỹ, không ghi thời gian trích và phân chia lợi nhuận gì cả, vì cty em là cty con của 1 cty CP. (Cty e là Cty TNHH MTV)
Vậy việc phân chia lợi nhuận của cty em như thế nào là hợp lý.Xin các anh chị trả lời giúp. Em cám ơn nhiều!

• Like
Reactions: ĐHY
M

minhtam08

Guest
14/3/10
2
0
0
41
tamky
phan chia loi nhuan

Xin chào,
có bạn nào rành về việc phân chia lợi nhuận sau thuế của công ty xin vui lòng giúp mình với. Mình không biết rõ tỷ lệ trích lập các qũy như thế nào. Nếu bạn nào biết thì chỉ giúp, hoặc có tài liệu về việc này thì giúp mình với nhé
Xin cảm ơn

M

minhtam08

Guest
14/3/10
2
0
0
41
tamky
cach phan chia loi nhuan

Xin chào,
Xin cảm ơn

N

Nhothuy1988

Sơ cấp
2/2/10
10
0
1
36
Tp. Hồ Chí Minh
Nếu hóa đơn phát sinh trong tháng 12 mà bạn chưa phản ánh trên tờ khai thì sang tháng sau bạn vẫn phản ánh được trên tờ khai thuế giá trị gia tăng.

Vì hóa đơn phát sinh trong tháng 12 nên bạn phải hoạch toán như sau:

Nợ Tk 642...:A đ
Nợ Tk 138 :B đ (mình treo thuế trên một tài khoản trung gian)
Có TK 111 : A+B đ

Sang tháng 01 năm sau bạn sẽ làm một bút toán phản ánh số thuế

Nợ Tk 133 :B đ
Có Tk 138 : B đ

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Trừ DNNN và Công ty TNHH MTV thuộc Nhà nước, các tổ chức chính trị, chính trị xã hội được Nhà nước hướng dẫn tỷ lệ phân phối lợi nhuận sau thuế TNDN. Các DN còn lại tự quy định (Nhà nước không can thiệp).

N

NFCDecorAC

Guest
5/4/11
2
0
0
TPHCM
Thông thường: quỹ ĐTPT = 10%, các quỹ khác = 5%
Quan trọng là xem trong Điều lệ.

M

muadiencuong

Guest
3/8/15
2
1
3
31
Nhân đây mình cũng xin hỏi về vấn đề này. Cty mún chia lợi nhuận, kế toán cũ hạch toán n138 c111 để giảm tiền mặt là 100 triệu, hiện tại mún chia lợi nhuận để mất đi số tiền này thì phải thu lại là n111 c138 là 100 triệu và đồng thời chia ln là n421 c111 là 100 triệu ? Như vậy đúng hay sai? Và Cty 1 thành viên chỉ có 1 chủ thì có cần phải làm biên bản họp và quyêt định chia lợi nhuận hay ko? Nếu có xin cho mẫu tham khảo? Xin cảm ơn rất nhiều?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA